Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมเบื่อที่จะต้องมาซ่อมคอมให้ใครฟรีๆอีกแล้ว จะปฎิเสธแบบนิ่มๆยังไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมเบื่อที่จะต้องมาซ่อมคอมให้ใครฟรีๆอีกแล้ว จะปฎิเสธแบบนิ่มๆยังไงดีครับ

ทั้งเพื่อน ทั้งคนโน้นคนนี้ แห่กันเอาคอมมากองที่บ้านผมเต็มไปหมด ลงวินโดว์ หาโปรแกรม คอมแฮ้งก็จุกจิกโทรมาถาม แก้ปัญหาเล็กๆก็ไม่เป็น แต่ละคนทำไปก็ไม่ได้อะไรเลย ตังค์ หรือรายได้ของผมที่ควรจะได้ก็ไม่มีใครให้ อย่างมากก็แค่เลี้ยงข้าว (ผมก็มีปัญญาซื้อกินเอง ไม่ต้องรอเลี้ยงแบบนี้หรอกนะ)

บางรายให้ผมไปทำถึงที่บ้านเค้าเลย ทั้งที่อยู่ไกลๆ บางรายผมต้องเอาของไปเคลมให้ มีค่ารถ ค่าเสียเวลา นี่มันไม่ใช่หน้าที่ผมเลย นี่ความรู้ความสามารถของผมเพื่อมาเป็นคนใช้คนอื่นฟรีๆแบบโง่ๆอย่างงั้นหรอ ผมเหนื่อยนะ เกลียดตัวเองและคนรอบข้างด้วยในตอนนี้ ไม่รู้ว่าจะปฎิเสธยังไงไม่ให้เสียเพื่อน

จะเลิกรับทำคอมไปเลย หรือว่ายังทำอยู่แต่คิดค่าใช้จ่ายดีครับ

ขอบคุณครับ

บอกไปสิว่า ไม่มีเวลา ก็แค่นั้น เราต้องปากกะใจตรงกัน อย่าไปเกรงใจมาก เพราะพวกที่เอามาให้ซ่อมมักจะได้ใจ คิดว่าเรายอมตลอดดนะจ๊ะ

Comment

น้ำใจคับ กะเพื่อนกะฝูงทำไปเหอะคับ ถ้าขี้เกียจทำเวลาไปทำให้เค้าก็สอนเค้าสิคับ ครั้งหน้าเ้คาจะได้ไม่เรียกเราไปทำ และอีกอย่างเราำไปทำเจออาการแปลกๆที่เราไม่เคยเจอก็ความรู้เราทั้งนั้น
      ตอนนี้ผมก็เป็นแบบท่านอยู่ แต่ผมชอบนะ
      แต่อยากปฎิเสธจิงๆ ก็บอกไปตรงๆเลยผมว่าเพื่อนกัน ไม่ว่าไรหรอกก้อแม่งขี้เกียจทำละนิ

Comment

คราวหลังบอกแบบนี้ครับ

500 ไม่งั้นก็ยกกลับไปก่อนมันจะถูกขายทอดตลาด

Comment

คุณเป็นคนมีน้ำใจครับ แต่ก็ไม่ยากถ้าไม่อยากทำก็ปฏิเสธไปเลย แล้วคุณจะรู้ว่าใครจะจริงใจกับคุณ เมื่อคุณไม่ทำประโยชนให้ได้์ อย่าท้อครับ

Comment

แกล้งดองคอม ไว้กะเราเป็นเดือนๆเลยก็ได้จ๊ะ แล้วบอกไม่มีเวลา คิกๆ

Comment

อื้ม ถ้าลูกค้า(จำเป็น)ชุกชุมแบบนี้ผมว่าเปิดร้านไปเลยดีกว่าครับ ถ้าใครถามก็บอกเขาตรงๆว่าลงทุนลงแรงจะมาทำด้านนี้จริงๆจังๆแล้ว ถ้าอยากจะให้ช่วยก็คงต้องขอค่าบริการกันหน่อย

แต่หากเป็นงานแบบ "จุกจิก" ที่คุณคิดว่าทำได้สบาย หรือที่ตามร้านซ่อมคอมใช้คำว่า "ให้คำปรึกษา" คุณก็ลองดูว่าสะดวกทำไม้ เช่นจะใส่ถ่านไบออสใหม่ แต่ทำไม่เป็นเลยยกมาหั้ย อะไรแบบนี้ แต่ถ้าเกินกว่าคำว่า "ให้คำปรึกษา" ก็เก้บตังซะ..เหอๆ

เพื่อนผมก็เคยเป็นนะครับแบบนี้ ผมเลยให้มันใช้คำว่า "ลงทุนลงแรงมาทำด้านนี้แล้ว" แล้วก้เรียบร้อยครับ...ไร้กังวล ไม่ต้องกลุ้มใจมาเป็นนักบุญจำเป็นที่วันๆทำแต่เรื่องของคนอื่น เวลาส่วนตัวไม่มี

ส่วนเพื่อนๆหรือคนที่สนิทๆหน่อย ก็อาจจะไม่ถึงกับต้องเก็บตุงเก็บตังอะไรมากมาย หากไม่จำเป็น "เงิน" ทำเสียเพื่อนมาเยอะแล้วนะครับ ระวังด้วยนะ

เท่านี้ล่ะ รอฟังความเห้นท่านอื่นนะครับ

Comment

ผมก็เป็นเหมือนกันแต่เพื่อนกัน ส่วนใหญ่ถ้าเสียจิงๆ ก็ให้มันไปเคลมเอง บางอย่างก็โทรคุยกันได้ บางทีก็ให้ยกตู้มาทิ้งไว้พอเสร็จก็เรียกมาเอา และบางทีก็รำคาญถ้าโดนบ่อยๆ แต่ก็ต้องทำให้ แต่ที่รำคาญสุดๆ ก็คือ คนที่พอจะทำเป็นแต่ไม่ทำเพราะขี้เกียจนี่สิ แล้วให้เราทำให้เช่น ลงวินโดว์ เดี๋ยวนี้ใส่แผ่นก็แทบไม่ต้องทำไรละ ง่ายกว่าเมือ่ก่อนเยอะ ก็ไม่ทำ ให้เราไปทำให้

Comment

คิดว่าผมเป็นคนเดียวซะอีกแน่ะ - - เคยบอกปัดไป ผ่านไป 3 สัปดาห์ มันก็ตื้อ (จะให้ลงวินโดวส์ใหม่ เพราะบ่นว่าเครื่องช้า)

ปัดยังไง สุดท้ายก็ทำให้อยู่ดีครับ - - โดนลูกตื้อแพ้ทุกที

Comment

วิทยาทานครับ แหมๆอิอิ

ผมก็เป็น บางทีก็ขี้เกียจ แต่ก็ไปทำให้ เพื่อน1900

ถ้าขี้เกียจๆไปก็บอกว่า ไม่ว่าง ไว้ก่อน หุหุ

Comment

มีรายนึงทั้งเจ็บทั้งโครตแค้นเลยครับ เป็นคอมของพี่ชายเพื่อน จำด้ว่าตอนนั้นเพื่อนมันยกมาบอกว่าล้างใหม่ลง XP และก็อะไรต่อมิอะไร

ผมก็ทำให้อย่างดีเลยนะ แล้วเช็คเครืองให้มันชัวร์ๆก่อนส่งกลับไป

ไม่นาน มันแบกมาบ้านผมอีกรอบบอกว่าหลังจากวันที่เคยเอามาให้ผมทำไปประมาณ 3 เดือน พี่มันเอาคอมไปส่งให้ช่างที่ไหนทำอะไรไม่รู้ จ่ายไป 500-. ทำมาแล้วไม่ดี จะมาให้ผมทำให้ใหม่อีก (ไอ้เชรี้ยเอ้ยยย) ผมด่าแม่งในใจเลยอ่ะ "กรูทำให้ไม่ดีนักหือไงมืงต้องเอาไปซ่อมห่วยๆเสียตัวค์มา แล้วย้อนกลับมาให้กรูทำซ้ำอีกรอบไอ้ *** ไม่ใช่มนุษย์การกุศลนะเว้ย"

เนี่ยตอนเนี้ยผมทำให้มันเสร็จอีกแล้ว อยากจะเก็บตังค์แมร่งให้หายแค้นเลย โทษฐานที่ตอนแรกเอามาทำกับเาแล้ว เสือกเอาไปส่งให้ช่างคนอื่นยำค่าโง่ 500-. ต่อ

Comment

เหอะๆ ของผมซ่อมฟรีไม่เท่าไรสิครับ ดันมาบ่นว่าซ่อมช้านี่ดิ เซง

Comment

เกบตังนี่ไม่ควรนะ

ถ้าเพื่อนกันจิงๆก็ต้องพูดได้สิเรื่องแค่นี้

ผมก็เคย

ทำให้บ่อยมากๆ เลยบอกมันไปว่า กรูเหนื่อย

มันก็เกรงใจทนใช้ไปแบบนั้นแหละ

Comment

เล่นตัวจิคับ เราเก่งซะอย่าง

Comment

ฝึกไว้ครับ นายอาจจะเจอสึ่งที่ไม่รู้ก็ได้ ท้าทายดี อิอิ

Comment

Working...
                              X