overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: Winamp Pro VS Foobar2000 ตัวไหนให้เสียงที่ดีกว่า

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

Default Winamp Pro VS Foobar2000 ตัวไหนให้เสียงที่ดีกว่า

สงสัยมานานละ อยากรู้มากๆ ช่วยชี้แนะด้วย

OverclockZone Member Deenkung's Avatar

ผมว่าคุณโหลดมาลองเองดีกว่าหูคนเราไม่เหมือนกัน

แต่สำหรับผม Foobar เสียงดูมีมิติมากกว่า

OverclockZone Member thegto's Avatar

ไม่ทราบครับ ผมฟังแต่ jet audio ครับ

OverclockZone Member Hikiyama_Matsuri's Avatar

เสียงดีหรือไม่ดี ไม่น่าจะขึ้นอยู่กับโปรแกรมนะครับ
    น่าจะขึ้นกับการปรับค่า output มากกว่า..(หรือไม่ก็ EQ เอ้า)

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ตามทฤษภี

1 Input (codec) ถ้าเป็นไฟล์ wave PCM จะไม่มีผลต่าง แต่ mp3 ต่างแน่ๆ codec แต่ละตัวให้เสียงไม่เหมือนกัน

2 DSP/EQ ถ้าไม่ใช้ ก็ไม่มีผลต่าง แต่ละตัว EQ คามละเอียดไม่เท่ากันแน่ๆ

3 Output ถ้าใช้ asio out เหมือนกัน ก็ไม่มีผลต่าง แต่ถ้าใช้ waveout/directsound/mme ต่างแน่ๆ เพราะผ่านคนละเส้นทางเลย

-----------------------

ข้างล่าง winamp สูตรเมพ

Last edited by battlecruiser; 15 Jun 2008 at 17:55:37.

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

อันนี้อีกแบบ ปรุงแต่งเต็มที่ เสียงจัดจ้าน แล้วแค่คนชอบ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

iTune อิอิ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member For Fun's Avatar

iTunes อีกเสียง

เสียงดีกว่า Winamp (ไม่ปรับแต่ง) แน่นอนครับ ^ ^

เมื่อก่อนใช้แต่ Winamp พอมาเจอ iTunes เลิกใช้ Winamp เลย ^ ^

OverclockZone Member underwater's Avatar

ผมเลิกใช้ winamp นานแล้วละ
    หันมาใช้ foobar ดีกว่า

OverclockZone Member Trojan's Avatar

Quote Originally Posted by underwater View Post
    ผมเลิกใช้ winamp นานแล้วละ
    หันมาใช้ foobar ดีกว่า
    เหมือนกันเลย ตอนนี้ผมใช้ Foobar กับ Jet Audio

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ตามทฤษภี

1 Input (codec) mp3 ต่างแน่ๆ codec แต่ละตัวให้เสียงไม่เหมือนกัน
    อันนี้ทางปฏิบัติก็ได้ยินความแตกต่างแล้ว

จะชอบโปรแกรมไหน มันก็แล้วแต่คนล่ะครับ

แต่ถ้าความเห็นของผม ชอบ foobar2000 มากกว่านะ

OverclockZone Member underground1's Avatar

ที่ผมไม่ชอบ foobar เพราะ ฟังวิทยุออนไลน์ไม่ได้ จำไม่ได้ว่า mms ฟังได้ใหม แต่ shoutcast ฟังไม่ได้

ส่วน itune ตะกี้ผมลองแล้วปรากฏว่าจัด libraly ช้ามาก กว่าจะแสกนเสร้จ พอแสกนไฟล์เสร้จก็ทำ album art ต่ออีก ถ้าเป็น winamp จะเสร้จในขั้นตอนเดียวเลย และตัวโปรแกรมเองจะเลื่อนอะไร ถือว่าไม่เร็วพอ ปวดมือเลย เมื่อครู่นี้กว่ามันจะจัดเสร้จ

แต่ว่ามีดีที่หน้า movie ที่โชว์ตัวอย่างให้ดู แต่ก็มีปัญหาอีกคือ ผมลบไฟล์ movie ไปแล้ว จากที่ๆมันอยู่ แต่ในโปรแกรมยังแสดงอยู่ แล้วทีนี้ ถ้าเป็นใน winamp ผมสั่งให้มันสแกนใหม่ หรือลบไฟล์ที่ไม่อยู่ไป แปบเดียวก็เสร็จ ไฟล์นั้นจะหายไปจากหน้า playlist แต่ว่าใน itune ผมหาคำสั่งนั้นไม่เจอ ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่า ปิดแล้วเปิดโปรแกรมใหม่ก็ไม่หายครับ สรุปเป็นเหมือนโปรแกรมที่จะดีแต่ก็ไม่ดีพอ

ส่วน jet audio เคยใช้เมื่อนานมาแล้ว ไม่ประทับใจที่ media library เลยเลิกไปครับ

สาเหตุที่ผมให้ความสำคัญกับ media library เพราะผมเปิดฟังเพลงผ่านทางนี้ ไม่ได้เปิดผ่านหน้า my music อันนั้นมีไ้ว้เก็บเพลงอย่างเดียวครับ

ส่วนเรื่องเสียง ผมว่าก็แทบจะคือๆกันครับ
    รูป รูป
    Last edited by underground1; 15 Jun 2008 at 20:03:24.

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

^
    ^
    ^
    จากข้างบนWinampครับ

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

Quote Originally Posted by หัวโบราณ
    ^
    ^
    ^
    จากข้างบนWinampครับ
    ผมชอบรูปครับท่านเทพ

OverclockZone Member Chester's Avatar

ตาเรืออธิบายแล้ว Get เลย
    ถ้าจำไม่ผิด เคยอ่านเจอว่า Foobar Add สถานีวิทยุได้นี่นา

OverclockZone Member redondo16's Avatar

Foobarฟังวิทยุได้ครับ ผมฟังบอลFM106.75บ่อย แต่ผมไม่รู้เรื่องmms หรือshoutcast คืออะไร

ลองWinamp + audioburst FX ปรับตามท่านbattlecruiserดูแล้วเสียงจัดขึ้นอีกบานเลยครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member CK's Avatar

ท่าน redondo16 ใช่components ตัวไหนให้ foobar มันฟังวิทยุได้อะคับ

OverclockZone Member -:•:-KeeroV-:•:-'s Avatar
    Phuket Island Work@Patong Beach

วีธีฟังวิทยุออนไลน์บน Foobar200 ครับ
    1.download component ไปแล้วก็คลายซิบออกมา
    2.ก๊อปปี้หรือคัดไปวางใว้ใน โฟล์เดอร์ Component ของโปรแกรม ปกติจะอยู่ที่ C:\Program Files\foobar2000
    3.เปิดโปรแกรม Foobar
    รูป รูป
    ไฟล์แนบเอกสาร ไฟล์แนบเอกสาร
    Last edited by -:•:-KeeroV-:•:-; 16 Jun 2008 at 01:35:36.

OverclockZone Member gorgia's Avatar

ผมชอบ winamp กับ volume logic plugin อ่ะคับ รายละเอียดเสียงดีคับ เสียงนักร้องชัดดีด้วยคับ

OverclockZone Member P@RN's Avatar

โปรแกรม AudioBurst FX มันใช้กับ foobar2000 ได้ไหมครับท่าน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks