Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาบลูสกรีนหนะครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ RAM หรือ HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาบลูสกรีนหนะครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ RAM หรือ HDD

Pianapitham.lert@gmail.com

ผมพบปัญหาการใช้งานคอมพิวเตอร์ Laptop acer รุ่น 803 LMi ที่นำมาจากประเทศไทย โดยเริ่มมีอาการอ่านไฟล์ mp3 หรือวิทยุอินเทอเน็ต กระตุกเป็นช่วงสั้นๆ ทุกๆ 5-10 นาที เครื่องช้าลงและประสิทธิภาพลดลงอย่างเห็นได้ชัด ซึ่งเคยเกิดขึ้นมาหนึ่งหนก่อนหน้านี้ประมาณ 1 ปี โดยครั้งนั้น Scandisk และ Format แล้วเครื่องก็กลับมาใช้งานได้เป็นปกติ แต่มาในครั้งนี้ ดำเนินการ Scandisk พบ Bad sector 1 แห่ง ผมจึงดำเนินการย้ายข้อมูลที่จำเป็นไปยัง partition d: ระหว่างดำเนินการเกิด Blue screen และ auto restart หนึ่งครั้ง หลังจากย้ายข้อมูลเสร็จ จึง Format ด้วยแผ่น recovery ที่ให้มา แต่เครื่องยังคงมีอาการอย่างเดิม ทั้งการ Format ให้ Drive ที่ได้เป็น FAT32 จึง Format ใหม่ด้วยแผ่น Windows XP SP2 โดยระหว่างขั้นตอน copy fileเกิดปัญหา Blue screen ,Error no. 0x000000f4(0x00000003,0x81f4d320,0x81f4d494,0x805fa7a8) ทำให้การลง windows ไม่สมบูรณ์ จึงได้เริ่มการ Format ใหม่อีกครั้ง แต่ทางโปรแกรมแจ้งว่าไม่สามารถ Format ได้ ผมจึงติตต่อฝ่ายเทคนิคของเอเซอร์ที่ประเทศเยอรมนี(กำลังศีกษาต่อที่นี่ครับ) เนื่องจากค่าดำเนินการจัดส่งศูนย์ซ่อมค่อนข้างสูง ทางฝ่ายเทคนิคแนะนำให้ทดลองใช้โปรแกรม memtest จากเวบไซต์ memtest.org ทดสอบ RAM ผลจากการทดสอบอยู่ 65 Pass พบปัญหาที่ Tst 4 Pass 35 Failing address 0000b23e83c - 178.8MB Good 97f2db04 Bad b7f2db04 Err-Bits 20000000 count 1 ทางผมจึงอยากเรียนถามว่า

1. ปัญหาของผมเกิดจาก RAM หรือเกิดจาก HDD หรือทั้งสองอย่าง
    2. มีความเป็นไปได้หรือไม่ว่า HDD ที่แสกนเจอ Bad sector เนื่องจาก RAM defect และถ้าเป็นอย่างนั้น จะจัดการกับ Bad sector ที่ mark ไปแล้วได้หรือไม่ อย่างไร
    3. เนื่องด้วย RAM ของเครื่องแบ่งเป็น 256 สองชุด ตัวหนึ่งเปลี่ยนได้ แต่อีกตัวไม่รู้ว่าอยู่ที่ไหน (คาดว่าจะออนบอร์ด) ซึ่งตอนนี้กำลังแสกนตัวที่หาไม่เจออยู่ ถ้าปัญหาเกิดที่ตัวที่หาไม่เจอ มันจะเปลี่ยน หรือไม่ใช้มันได้หรือไม่

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ..

เป็นได้ทั้ง 2 อย่างนะครับ

Comment

อย่างที่ท่านเล่าอาการ HDD มี BAD อันนี้ยังไงก็น่าจะเปลี่ยน เพราะเกิดแล้วมันมักจะลาม MEMTEST แรมไม่ผ่าน มันก็เสียแน่นอน ลองถอดแรมตัวเพิ่มออกแล้ว TEST ใหม่ เดี๋ยวก็เจอครับ ว่าเกิดปัญหาที่ตัวไหน

Comment

Laptop acer ทำได้ไม่ได้มากอ่ะงับ จะหลุดประกันเป่าๆ เหวี่ยงเข้า0โลด

Comment

Working...
        X