Announcement

Collapse
No announcement yet.

พีๆคะช่วยสอนการสร้าง network connections ทีนะค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พีๆคะช่วยสอนการสร้าง network connections ทีนะค่ะ

ที่เอา sharing ข้อมูลคอม สอง เครื่องอ่าค่ะ
    มีรูปด้วยจะมากๆนะคะ
    ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

ที่ผ่านสาย lan แบบครอสนะค่ะ

Comment

ผมก็เคยใช้อยู่ครับ เซ๊ตไม่ครับยาก

เเค่ตั้งชื่อ workgroupให้ตรงกัน ส่วนใหญ่มันตั้งให้ว่า MSHOMEอยู่เเล้วครับ แล้วก็ต้องตั้งชื่อเครื่องให้ต่างกันนะครับ ห้ามเหมือนกันครับ

จากนั้นก็เซ๊ตให้เครื่องแม่เป็น
      ip 192.168.0.1
      subnet 255.255.255.0
      อย่างอื่นไม่ต้องตั้ง เว้นว่างไว้ครับ

เครื่องลูก
      ip 192.168.0.2
      subnet 255.255.255.0
      ส่วนสองช่องด้านล่าง(ผมจำชื่อไม่ได้) อะไรgate way กับ DNSเนี่ยเเหละให้ใส่192.168.0.1ลงไปทั้งสองช่องครับ

ลองดูนะครับ
      Last edited by Hokly; 15 Jun 2008, 16:48:54.

Comment

เออพี่ค่ะคือ อีกเครื่องของหนูมันไม่มี ตัวที่จะให้ใส่ ip อ่าค่ะ
        Local Area Connection ตัวนี้ อ่าค่ะ พอหนูเข้าไปที่ My Network Places กด wiev มันไม่มีตัวนี้เลยค่ะ
        เราจะสร้างขึ้นมายังไงค่ะ
        ช่วยทีนะค่ะ

Comment

คือมันไม่มีอะไรใน my network pleas เลยอ่าค่ะ

Comment

Originally posted by bkk_por View Post
            คือมันไม่มีอะไรใน my network pleas เลยอ่าค่ะ
            ใน my network place สังเกตุทางซ้ายครับ จะมีคำว่า view network connection กดแล้วมันจะขึ้นหน้าต่างมาครับ แล้วทำตามที่ท่าน Hokly บอกเลย

Comment

เเวะเข้มารอบดึกครับ

ตื่นมาดูบอล

เอาล่ะ

เอ ปกติมันน่าจะมีนี่นา ไหงของน้องมันดันไม่มี

ว่าเเต่น้องเสียบสายครอสเชื่อมระหว่างสองเครื่องหรือยังครับเนี่ย เพราะหลังจากที่เสียบเเล้วไอคอนที่trayมันจะเปลี่ยนไปนะครับ ทุกทีผมกดที่tray iconเเล้วใส่ipตามด้านบนเลยครับ

ว่าเเต่น้องเเน่ใจนะครับว่าอีกเครื่องมี NIC และลงไดรเวอร์หมดเเล้ว

หลังจากที่น้องทำตามขั้นตอนด้านบนเเล้ว ต้องกดเเชร์ไฟลืที่ต้องการดอนไปยังเครื่องอื่นด้วยนะครับ ไม่งั้นมันจะมองไฟล์กันไม่เห็น

Comment

Working...
              X