overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: Peak คืออะไรคับ เปิดชุดโอมฟังเพลง

OverclockZone Member ProOz's Avatar

Default Peak คืออะไรคับ เปิดชุดโอมฟังเพลง

Peak คืออะไรคับ เปิดชุดโอมฟังเพลง ตรง AVR มีคำว่า Peak ขึ้นอะคับ

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

น่าจะสัญญาณเข้าแรงเกินไป

OverclockZone Member nooi's Avatar

สัญญาณเข้าแรงถึงระดับ clip แล้ว

ลองลดระดับสัญญาณของแหล่งกำเนิดสัญญาณก่อนเข้าแอมป์นะครับ แล้วมาเร่งเกนการขยายให้ดังมากน้อยที่โวลุ่มของแอมป์แทน

ถ้าเปิดดังมากๆ ปล่อยแช่ไว้นานๆ ไม่ดีต่อเครื่องเสียงนะครับ ระวังแอมป์จะปล่อยไฟตรงเข้าลำโพง มิเช่นนั้นท่านอาจได้นำพาคู่ใหม่ อิอิ...
    Last edited by nooi; 15 Jun 2008 at 17:43:09.

OverclockZone Member ProOz's Avatar

ลดไงอ่า เป็นตอนฟังเพลงอย่างเดียว ดู หนังไม่ขึ้น

OverclockZone Member nooi's Avatar

แหล่งกำเนิดสัญญาณของเพลงกับหนังที่ว่า มาจากเครื่องเดียวกันหรือเปล่าท่าน

AVR 3001 คับผม

พี่ Aero มาช่วยทีคับ
    เป็นเฉพาะ ฟังเพลง

กรรม.. หายไปพักใหญ่นึกว่าหายแล้ว

ท่านดูคู่มือที่ติดมากับเครื่องหรือยังครับ ท่านต่อสาย Analog Input ไว้ด้วยหรือเปล่าครับ
    http://us.marantz.com/DFU_SR3001_Final_eng.pdf
    หน้า 5 ดูที่ FL Display ข้อ 9 ครับ

ตามคู่มืออาการนี้เกิดจากเกนสัญญาณ Analog มากเกินไป
    ลองรีเซ็ทเครื่องตามคู่มือด้วยครับ

ถ้าไม่หายก็ลองปรึกษาตัวแทนจำหน่ายครับ
    Last edited by nooi; 15 Jun 2008 at 23:12:09.

ต่อ Analog Input คับผม
    แก้ไขไงอ่า เอาออกเหรอคับ
    แล้วจะฟังเพลงไงอะคับ
    ตอนนี้ที่ต่อจาก avr 1 Analog Input 2 Coax

ออ รู้ละ มัน เปิด ที่ ช่อง Cd ซึ่งเป็น Analog
    เหอๆ ผมก็ไม่ได้ สังเกตุ ว่ามันอยู่ ช่อง CD

เอาออกเลยครับ ผมว่าแล้วว่าท่านต้องต่อด้านหลังเกินๆมา ดีที่ภาคอินพุทของ AVR ไม่เสีย ขืนแช่ไว้ op-amp ภาคบัฟเฟอร์ไปแน่ๆครับ

ขึ้นกับ DVD Player ของท่านว่าเทพขนาดไหน ถ้าราคาต่ำกว่าหมื่น ต่อ Coax ให้ AVR ถอดรหัสเลยครับ ไม่ต้องลองทุนซื้อสายสัญญาณ 2 Ch ด้วย ด้านหลังไม่รุงรังและประหยัดได้หลายตังค์

ฟังเพลง อย่าลืมเปิดใช้ฟังก์ชั่น Pure Direct ในการฟังด้วยครับ ลดๆผงชูรสในการฟังหน่อยครับ
    Last edited by nooi; 16 Jun 2008 at 00:40:33.

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

Red face

Quote Originally Posted by nooi View Post
    เอาออกเลยครับ ผมว่าแล้วว่าท่านต้องต่อด้านหลังเกินๆมา ดีที่ภาคอินพุทของ AVR ไม่เสีย ขืนแช่ไว้ op-amp ภาคบัฟเฟอร์ไปแน่ๆครับ

ขึ้นกับ DVD Player ของท่านว่าเทพขนาดไหน ถ้าราคาต่ำกว่าหมื่น ต่อ Coax ให้ AVR ถอดรหัสเลยครับ ไม่ต้องลองทุนซื้อสายสัญญาณ 2 Ch ด้วย ด้านหลังไม่รุงรังและประหยัดได้หลายตังค์

ฟังเพลง อย่าลืมเปิดใช้ฟังก์ชั่น Pure Direct ในการฟังด้วยครับ ลดๆผงชูรสในการฟังหน่อยครับ
    ครับพี่เทพหนุ่ย อิอิอิอิ

ใช้ Pure Direct เสียเบสหายอะ

ซับเบส ไม่มีเสียออกเลย

ตอน Setup ปรับที่ Subwoofer ให้เป็นโหมด Plus หรือยังครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

peak คือ ดาราวัยรุ่นสาวครับ ... ไม่ใช่นิ อิอิ

ไม่ต้องตกใจระดับสัญญาณ เกินขีดตามคุณ หนุ่ยว่า ใน Menu DVD เข้า Menu Audio Setting ให้ Off ทุก ฟังชั่นครับ DRC , Dialog , ฯลฯ และเวลาฟังเพลงควรต่อ Analog Interconnect เข้า AVR นะ สาย Coaxial แข็งมั่กๆ แต่ถ้าต่อ Analog นุ่มขึ้นแม้จะไม่ใช่สายแพงก็ตามครับ Pure Direct เบสหายเป็นปกติครับ สำหรับคอ ปราศจากผงชูรส มันคือการ bypass Pre ดูหนังให้ตั้งไว้ที่ Auto Surround ที่ AVR Level แต่ละ Chanel อย่าตั้งไว้เต็ม โดยเฉพาะคู่หน้า
    Last edited by Aeromancer; 16 Jun 2008 at 10:01:43.

ตัวจริง AVR มาแว้ว...

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by nooi View Post
    ตัวจริง AVR มาแว้ว...
    ไม่ใช่ตัวจริงครับ แต่เป็นตัวการ แนะนำ AVR ให้เค้าไปต้องรับผิดชอบกันหน่อย อิอิ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

สำหรับผม มันคือ จุดสุดยอด ก่อนจะ ขลิบ
    Last edited by camera; 16 Jun 2008 at 13:27:55.

พี่ Aero ว่างจะโทรไปถามนะคับ ยังมีเบอ พี่อยู่ตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลา ทำงาน+เรียน หาเงิน ซื้อคอมใหม่

คือ นี้ จะโทรไปหาละกัน

ok ครับ โทรมาได้เลยคืนนี้ Step by Step เหมือนเดิม อิอิ

Bookmarks

Bookmarks