Announcement

Collapse
No announcement yet.

สะ สะ สะ สอย สอย สอยมาแว้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สะ สะ สะ สอย สอย สอยมาแว้ว

Creative soundBluster 5.1

แปดร้อยห้าฉิบ พอดีเป็นญาติกับอาเขยน้องเมียของเพื่อนพ่อที่อยู่บ้านข้างๆพ่อตาของคนขาย

เลยลดลงมาเหลือ 800 บาท (ซึ้งมากเลย)

แก้ขัด แทนซาวออนบอร์ด GA-945GZM s2

...แำพงไปป่าวเนี่ย พอดีอยู่ ตจว หาซื้อของยากมาก

ก็รู้นะว่ามันไม่ได้ใหม่อะไร แต่เอาแค่ พอฟังได้ จะยกบอร์ดไปเคลม

ก็ใช่เรื่อง แบบนี้แหละ ง่ายดี ได้ของใหม่ 5.1

แต่ลำโพงธานินเก่าๆ ชาแนลเอข้างซ้าย ชาแนลบีข้างขวา อะไรประมาณนั้น

..... ต้องฉลองของใหม่ อย่างน้อย ไม่ต่ำกว่าสามเรื่อง เป็นการเทส เสียง

หุ หุ หุ

ว่าแล้วก็ปิดประตูลงกลอน

พอดีเป็นญาติกับอาเขยน้องเมียของเพื่อนพ่อที่อยู่บ้านข้างๆพ่อตาของคนขาย

ใช้ของเก่าๆก็ดีครับ แต่แพงเปล่าเนี่ย ผมซื้อ 4 ปีก่อน 1100 เอง มากกว่าไม่เท่าไหร่

Comment

พันทิพย์ 600-700 มั้งครับ แต่ต่างจังหวัดแพงกว่าไม่แปลกหรอกครับ

Comment

เสียงดีกว่า ออนบอร์ดไมครับ ผมกะจะซิ้อออยู่เหมือนกันครับ
        คุณภาพเสียงเป็นยังไงบ้างครับ ผมจะเอามาใช้กับ ลำโพง SAAG 2.1 ธรรมดาครับ
        เเนะนำผมหน่อยนะครับ
        ขอบคุณมากครับ
        Last edited by terry12; 15 Jun 2008, 19:52:43.

Comment

เสียงดีในระดับหนึ่ง แต่ยังสู้ SB Live ไม่ได้ครับ

Comment

Originally posted by Pat_CSSU View Post
            เสียงดีในระดับหนึ่ง แต่ยังสู้ SB Live ไม่ได้ครับ
            sb live ราคาเท่าไรอะครับ ผมไม่มีความรู้เรื่อง sound card เลยครับ เเล้วเอามาใช้บน vista ไม่มีปัญหาใช่ไมครับ

ขอบคุณครับ

Comment

เสียงแห้งกว่า SB0100, SB0220
              ใช้ดูหนังแยกแยะ Ch ได้ดีกว่าออนบอร์ดเยอะครับ

Comment

SB Live! ตัว SB0100 สภาพดีๆ ราคาอยู่ประมาณ 7-800 ครับ
                ส่วนใช้กับ Vista ได้ดีหรือไม่ อันนี้ไม่มีประสบการณ์ รอท่านอื่นมาตอบครับ
                Last edited by nooi; 15 Jun 2008, 20:24:29.

Comment

ยินดีด้วยครับ ซื้อแล้วไม่ต้องคิดมากเสียงพอใช้ได้ครับ

Comment

Originally posted by nooi View Post
                    SB Live! ตัว SB0100 สภาพดีๆ ราคาอยู่ประมาณ 7-800 ครับ
                    ส่วนใช้กับ Vista ได้ดีหรือไม่ อันนี้ไม่มีประสบการณ์ รอท่านอื่นมาตอบครับ
                    ใช้ได้ครับมายืนยันนอนยัน ผมใช้อยู่กับ Vista 64 bit

Comment

...เสียง เหรอ ไม่รู้สิ ผมแยกไม่ออกนะ ว่าเสียงไหน กี่ ดิจิตอล อะไรยังไง (แยกได้แต่เสียง "อาร์" กับ "โอ"

ในหนังฝรั่ง ) แต่เล่นเกมส์สะใจ เปิดเบาๆ(ของเรา)แล้วสามารถ

เรียกคำสรรเสริญยกย่องบรรพบุรุษเราจากข้างห้องหรือคนรอบข้างได้ ผมนับว่า "โอเค ใช่เลย พอใจแล้ว"

แล้วถ้าเปิดสุดล่ะ ... ไม่อยากจะเอ่ย ขี้หูเต้นอาเซเดเฮ แน่ (เก่าไปป่ะ)

.......... ถ้าเวลาของคุณมีค่า กรุณาอย่าอ่านต่อไปเลย มันไร้สาระสิ้นดี ...........

ผมมีลำโพง ครีเอทีพ รุ่นเก่าๆ สองตัว + ตู้ซับ 1 อัน

พอดีผมมี สองชุด แล้วผมมีแอม ของ NAD อยู่อัน (อายุประมาณ6-7ปี)

เหมาะการฟังเพลงแนว พงพัฒน์ อัสนีย์ อะไรประมาณนี้ ถ้าเพลงแนวก๊อป แม๊ว มันจะไม่ดังคับ)

แล้วก็ลำโพงกรอบไม้ แนด อีกสองตัว

ผมให้ช่าง เค้าทำอย่างไรก็ได้ เอาทั้งหมดให้เป็นเหมือนเครื่องเสียงตัวเดียว

ช่าง ก็ดันทำได้อีก สุดยอด จบ ป อะไรไม่รู้(แต่ไม่ใช่ป.ตรี โท เอก แน่ เพราะไม่เห็นแกมีรูปแขวนข้างฝา)

ลำโพง แนด สองตัว (ดอกข้างใน ไม่อยากจะเอ่ย)

ลำโพงเล็ก 4 ตัว ช่างเอาสายมาเชื่อมๆ กัน จนมันเหมือนเซตเดียวกัน คือ ดังพร้อมกันทั้งสี่ตัว (ดังซ่าาาาาา)

ส่วน ซัพ หนึ่งอัน ก็เอาไว้ใช้รองเท้าเวลาเล่นคอมแต่ก็ใช้ได้ แต่มันแยกปลั๊กเสียบมา เปิดกับปิดมีค่าต่าง

กันอย่างเดียวคือ ถ้าเปิดเท้าจะสั่น ยุงไม่กัด ก็เท่านั้น มันมีแต่เสียง ฮึ่มๆๆๆ

ส่วนซัพอีกอัน ช่างบอก "ลูกผมเอาไปเล่นทิ้งไว้ไหนไม่รู้ อันที่จริงก็ไม่ต้องใช้ก็ได้"

แน๊ ดูคุณช่างเค้าพูด ... ดีนะ ลูกเค้าไม่เอาแอม NAD ผมไปแบกเล่น ไม่งั้นก็ไม่ต้องใช้ก็ได้

เห็นแก่ความเก่ง ซื่อ เลยไม่ได้ว่าอะไร อ้อ ลืมบื้อ ด้วย

แต่เรื่องสาย ยังทำได้ไม่ค่อยดีนัก (ตามประสาช่าง )มัดยังกับมัดหนังยางแกงถุง

เลยให้ตังค์แกไปหาซื้อสายมาเพิ่ม สายอะไรก็ไม่รู้ผมฟังไม่รู้เรื่อง มารู้อีกที

ก็สายไปเสียแล้ว ช่างแกเมาปริบ หิ้วสาย mono ธรรมดาๆมา โชว์ผม

เออ เอากะมัน ผมก็ผิดเองฟังภาษามัน(ขออภัย)ไม่รู้เรื่อง

จนในที่สุด ผมเลยยุติ ซีรี่ยืเรื่องนี้สักที เพราะกลัวแอม แนด ผมจะพัง แกเมาทีไร เปิดเพลงลั่น

แต่พอผมถาม แกบอก เสียงยังไม่เข้าที่ ...แน๊ ดู ดู๊ ดู ดู

..... สุด้ทาย เลยได้ลำโพงฃุดเทาวเฮ้า เธียเตอร์มา

ประกอบไปด้วย ลำโพง แนด ใหญ่ 2 ตัว (กรอบไม้ รายละเอียด มี แต่ผมทำหายไปแล้ว)

ลำโพงครีเอทีพ เล็ก 4 ตัว

ซัพ ที่ไม่เน้นเบส เน้นแต่ฮึ่มๆๆๆ เอาไว้กันยุง กับ นวดเท้า

สายไฟ สายทองแดง ยาวประมาณสองร้อยยี่สิบกิโลเมตร

หัวใจของงานนี้คือ แอม NAD 3225PE

(2x 60W 2x Repro, 3x In, Phono, korekce, balance)
                      แม้อายุอานามจะมากแล้ว ขนาดกำลังขับก็ไมไ่ด้มกามายอะไร แต่ถ้าคุณลองได้สัมผัส เสียงเนื้อกระทบกัน

เอ๊ย เสียง กระสุนปืน ระเบิด หรือเสียงเพื่อนร่วมทีมของเรา ที่ออกมาจาก NAD +ลำโพงตัวนี้ล่ะก็

หึ หึ หึ ..... ผมทิ้งไม่ลงจริงๆ

..... 555 บอกแล้วอย่าอ่าน ผมทำเพราะเสียดายของ ไม่มีตังค์ซื้อใหม่

แล้วก็ ผมพนันกับเพื่อนว่า ช่างซ่อมมอร์ไซค์ ทำลำโพงคอมได้หรือเปล่า

...ทำได้ครับ

ปล.จริงๆแล้วใช้แค่ แอม + ลำโพง แล้วก็พวกสาย AV ดำแดง เหลือง ดำ อะไรประมาณนี้

หัว MONO STERO หรือหัวโน อะไรประมาณนี้ ผมก็เรียกไม่ถูก

แล้วก็ช่างสติดีๆสักคน ราคาไม่น่าเกินหนึ่งเมาแบบไม่แฮ้งค์ตอนตื่น

... ก็ได้แล้วครับ

จากการ์ด ไปสู่ แอม แล้วก็กระจายไปลำโพง

....... ก็บอกแล้วอย่าอ่าน ไม่เชื่อ

Comment

Comment

ผมชอบ จขกท. จังเลย ฮาดี

---------------------
                          ขอเสริม(บ่น)นิด

อยู่ ตจว. คือกัน จะหาซื้ออะไรแต่ละอย่างมันก็ช่างยากเย็นซะเหลือเกิน

ไปดักจับใน IT Market พอเจอของแล้ว ผู้ขายก็ไม่ส่ง ตจว. อีก T_T
                          ---------------------

Comment

ท่าน ถ่ายรุปมาให้ดูหน่อย ครับ อยากเห็น

Comment

อ่านแล้ว ฮาดี
                              ที่แท้จะคุยว่าต่อกับอดีตแอมป์เทพเต่า NAD น่ัะเอง

ร้าย มั่กๆ อิอิอิอิ

Comment

Working...
                              X