Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากวาง co-loation ครับแต่ไม่มีความรู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไม่ 60k หรอกครับ ของผมวางมา ประมาณ 28k เอง
    จริงเหรอคับ เมื่อก่อนผมก็เคยคิดจะทำเหมือนกันนะคับ ก่ะว่า40-50kน่าจะได้เท่าที่ดูสเปคของคนที่เคยเช่าเค้าอยู่ แต่ติดที่เชียงใหม่นี่ดิคับ มันไม่มีที่ให้วาง เลยพับโครงการไป อยากทราบข้อมูลเหมือนกันคับ

Comment

Originally posted by qbert View Post
      จริงเหรอคับ เมื่อก่อนผมก็เคยคิดจะทำเหมือนกันนะคับ ก่ะว่า40-50kน่าจะได้เท่าที่ดูสเปคของคนที่เคยเช่าเค้าอยู่ แต่ติดที่เชียงใหม่นี่ดิคับ มันไม่มีที่ให้วาง เลยพับโครงการไป อยากทราบข้อมูลเหมือนกันคับ
      จริงครับ วางอยู่ ราคานี้รวม HDD 320GB 2 ลูก + OS 80GB 1 ลูก แล้วนะครับ

Comment

Spec คร่าวๆ นะครับ

E6400 ขึ้นไป พยายามหามือสอง นะครับ ไม่เน้นประกัน
        MB Gigabyte P35-DS3R ตัวนี้มี SATA 8 พอร์ต ไม่ต้องหาการ์ดเพิ่ม
        Ram 1G/800*4 อะไรก็ได้ ทนๆ หน่อย ส่วนตัวใช้ kingston ครับ
        การ์ดจอ PCI ธรรมดา หามือสองเอาในเวปนี่แหละ ใบละ 100-200 บาท
        HDD OS ใช้ความจุ 80GB พอแล้วครับ เป็น IDE นะครับ หรือ คิดว่าจะเอา SATA ก็ได้ เร็วกว่านิดหน่อย แต่จะเสียพอร์ต SATA ไป 1 พอร์ตนะครับ
        HDD รับลูกค้า แล้วแต่เลยครับ แต่ต้องคำนวนให้ HDD 1 ลูก รับลูกค้า เต็มที่ประมาณ 3 user นะครับ (เพื่อป้องกัน การ overload)
        PSU หา watt เต็มๆ ประมาณ 600 Watt ครับ ตอนนี้ผมใช้ Enermax 535W FMA รุ่นเก่า ใส่ HDD 12 ลูก ไม่เอ๋อ ไม่ดับคับ
        Rack Hot Swap ดูเอาตามร้าน Tk-Jedi ครับ
        Case ตามชอบเลยครับ ดูให้มันมีการระบายอากาศดีๆ เท่านั้นพอแล้วครับ แล้วก็ใส่ HDD ได้เยอะๆ นะครับ
        การ์ด Lan ของ intel หรือ 3COM ก็ได้ครับ ลองหาดูในบอร์ดนี้มีคนมาปล่อยเรื่อยๆ ประมาณ 2000-3000 บาท หรือถ้าไปร้าน sand พันทิบชั้น 1 มี intel pro/1000pt desktop adapter ราคาประมาณ 2900 บาท

ลองคำนวนดูแล้วกันครับ ว่ามันไม่แพงอย่างที่ท่านๆ คิดกันหรอก ถ้าจะเล่นกันเองก็สบายๆ แต่ถ้าจะรับลูกค้า ก็พยายามวางแผนว่าจะคุ้มทุนกี่เดือน จะเจาะกลุ่มตลาดไหน
        ถ้าเน้นรับลูกค้า Hot Swap ก็ไม่ต้องลงทุน HDD มาก ลงทุน rack Hotswap เอา เห็นที่ร้าน TK ยี่ห้อ I-Cute ตัว 2 ช่อง 3 HDD ประมาณ 2000 ต้นๆ ใส่ HDD ได้ 3 ลูก ถ้าใส่ 2 ตัว ก็รับลูกค้าได้ 6 คนแล้ว
        พยายาม บริการลูกค้าให้เค้าประทับใจครับ รับรองสบายครับ เพราะลูกค้าที่เห็นๆมา ถ้าเค้าพอใจที่ไหน เค้าก็ไม่เปลี่ยนที่เล่นนะครับ นอกจากเครื่องเราจะดับบ่อย หรือ ติดต่อยาก

ถ้าอยากทำจริงๆ pm มาคุยกันได้ครับ ช่วยๆ กันไปครับ
        Last edited by newsgau; 22 Jun 2008, 01:34:04.

Comment

มีบอร์ดมาแนะนำครับ เผื่อจะสนใจ
          P35-DS3R http://forums.overclockzone.com/foru...light=p35-ds3r (จริงๆมาโฆษณาขาย)

sata 8 ตัว raid ได้ ค่อนข้างคุ้มครับ

pci-e 3 พอท
          1 ใส่ lan intel pro100pt desktop ค่อนข้างใช้ได้ หรือจะใช้ onboard ก็ได้
          2 pci-e to sata ii raid หาชิพ sil3132(silicon image) ใส่ hdd ได้อีก 4 ตัว หาซื้อจาก ebay
          ราคาไม่แพง

แรมโคใช้ไม่เกิน 2.5gb แน่นอน แต่เป็น 4dual จะดี เพราะแบ่งกันไปจะเร็วกว่า ไปกระจุกอยู่ตัวเดียว

os แนะนำให้ใช้ตัว original ไม่ควรใช้ของที่ปรับแต่งมาแล้วเพราะอาจไม่ได้ทำมาเพื่อ spec คอมของท่าน

Comment

ขอบคุณท่าน newsgau มากๆเลยครับที่ตอบรู้เยอะเลยครับ เดี๋ยวถ้าพร้อมจริงแล้วๆ สามารถโทรไปปรึกษาได้เลยมั้ยครับ ขอขอบคุณร่วงหน้าครับ

Comment

Originally posted by makotom View Post
              ขอบคุณท่าน newsgau มากๆเลยครับที่ตอบรู้เยอะเลยครับ เดี๋ยวถ้าพร้อมจริงแล้วๆ สามารถโทรไปปรึกษาได้เลยมั้ยครับ ขอขอบคุณร่วงหน้าครับ
              ได้ครับ โทรมาเลย เด๋วพาไปวางเลยครับ

Comment

มายันอีกคน ict บุก ฮ่าๆ 48 เครื่องหายไปกลับตา

Comment

colo มันทำอย่างไงหรอคับ ช่วยสอนตั้งแต่ต้นจนจบได้ป่าวคับ

Comment

ผมเองก็วางอยู่ครับ ทำเล็กๆ ท่าน qbert นั่นก็ลูกค้าผม อิอิ

อย่างที่ rep บนๆว่าอ่ะครับ ว่ามันขึ้นอยู่ก่ัะทำใช้เองหรือขาย ถ้า ขาย spec ก็ต้องดีหน่อยอ่ะครับ

ข้อดีคงไม่ต้องพูดสำหรับคนอยากทำนะครับ คงศึกษามาบ้างแล้ว ถึงอยากทำ ผมพูดถึงข้อเสียบ้าง
                    1. ต้อง service ตลอด บางทีโค อาจมีปัญหาไม่คาดฝัน ให้ปวดหัว กุมขมับเล่นได้ครับ
                    2. ลูกค้าที่รับมา มีทั้งดีและงี่เง่าครับ อะไรนิดๆหน่อยๆ บ่น ต้องอย่างงั้น ต้องอย่างงี้ จะเอาอย่้างงั้นอย่้า่งงี้แล้วมันจะยากตรง ไม่รู้จะทำไง ให้ได้อย่างที่ลูกค้าต้องการ บางที่ลุกค้า จะตั้งความหวังมาสูงครับ ข้อเนี่ยอ่ะครับ ที่เป็นปัญหาเยอะ เพราะ ต่างคนต่างความคิดอ่ะครับ ปัญหาที่มาจากลูกค้าเนี่ย
                    ค่อนข้างมาก ทั้งลูกค้าทำล่ม ทำให้มีปัญหา แล้วก็อาจจะโดนบ่นมาก ถ้าอัพไม่ได้อย่างใจ บางทีไม่มี peer ก็บอกอัพไม่้ออก - -* แต่ดีๆก็มีเยอะครับ คุยกัน เป็นเพื่อนกันไปก็เยอะ เหรียญมี2ด้านครับ
                    3. เสี่ยงครับ คงไม่ต้องพูดนะ เรื่อง ICT
                    4. ถ้าไม่มีประสบการณ์ด้านนี้มาเลย อาจจะรำบากมากหน่อยครับ ในช่วงแรก เพราะบางทีมีปัญหาจะหาทางแก้ยากครับ

ที่น่าจะแนะนำก็คงมีประมาณนี้อ่ะครับ ผมรับวางเครื่องอยุ่ด้วย ตอนนี้มีพวก server และ colo วา่งอยู่ มากกว่า 50 เครื่องอ่ะครับที่วางอยู่ด้วยกัน ถ้ายังไง สนใจลองโทรมาสอบถามดูละกันครับ ไม่วางไม่ว่า โทรมาคุยกันเล่นๆ เพื่อนพี่น้องเวป OCZ เหมืิอนกัน ยินดีแนะนำครับ

ตั้ม 0841111310 ครับ
                    Last edited by ThaiNEt; 16 Sep 2008, 14:45:59.

Comment

Originally posted by คนแวะมา View Post
                      colo มันทำอย่างไงหรอคับ ช่วยสอนตั้งแต่ต้นจนจบได้ป่าวคับ
                      สอนในเวป ไม่รุ้เรื่องหรอกครับ ไม่้ได้ทำกันง่ายๆอ่ะครับ.
                      นั่งสอนข้างๆ จดเป็นหน้ากระดาษ ยังโทรมาถามแล้วถามอีกเลยครับ หุหุ
                      รายละเอียดมันเยอะครับ

Comment

Working...
                      X