Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซ้งเลย format HDD แต่ไม่ได้ทำแผ่น recovery แล้ว asus จะให้แผ่น recovery มาทำไหมเนี่ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เซ้งเลย format HDD แต่ไม่ได้ทำแผ่น recovery แล้ว asus จะให้แผ่น recovery มาทำไหมเนี่ย

เซ้งเลย format HDD แต่ไม่ได้ทำแผ่น recovery ปกติใช่ hp จะไม่มีแผ่น cd ใดมาให้เลย แต่พอมาใช่เจ้า asus f8sn เห็นแถมแผ่น recovery มาให้(เห็นเขียนอย่างนั้น) ผมก็นึกว่ามันคือแผ่น recovery เลย format hdd โดยแผ่น win xp แบบแบ่ง hdd ใหม่ เพราะร้านแบ่ง hdd มาไม่เท่ากัน พอ recovery vista ก็ดันถามหา file E:\i386\recovery.dat จาก cd ถึง ทำให้รู้ว่า มันต้องทำแผ่น recovery จากเครื่องด้วย แล้ว asus จะให้แผ่น recovery มาทำไหมเนี่ย ในเมื่อยังต้องทำแผ่นอีก ไม่ก็เขียน อย่างอื่น เซ้งๆๆๆๆมากๆๆๆๆ ซื้อเครื่องได้วันเดียว

ผมก็ใช้ F8SN แผ่นที่เค้าให้มาคือแผ่น recovery ถูกแล้วครับตอน recovery ก็ใช้แผ่นนั้นกับแผ่น driver vista อีกแผ่นที่มันให้มาทำครับ ที่มันถามเพราะคุณไปลบพาร์ติชั่นที่เค้าเก็บไฟล์สำหรับ recovery ไว้หรือเปล่าครับ

Comment

ใช่ครับ เพราะตอนที่ผมทำ กับ hp ผม ทำ recovery disk เสร็จผมก็ลบออกครับ แต่ผม recovery จาก diskได้อยู่

งง.. ตอนทำ recovery vista จาก แผ่นที่ให้มา เห็นมี 3 เมนูให้เลือก เลือกอันแรก มันเรียกหา recovery.dat อ่ะ ตอนนี้ผมลองเลือกอันที่ 3 กับไม่เลือกหาแล้ว งง... ใครพอที่จะ อธิบายเมนู 3 อันนี้ได้บ้างครับ

Comment

พิมพ์เมนูมาครับ คู่มือผมไม่ได้อยู่กับตัว หรือลองอ่านในคู่มือที่ให้มาก็ได้ครับ มีบอก ผมจำไม่ค่อยได้ เอาเท่าที่จำได้ก่อนแล้วกันนะ
        ข้อ 1 คือ format เฉพาะไดร์ฟ c ถ้ามีข้อมูลอยู่ใน d ไม่เป็นไร
        ข้อ 2 คือ ไม่แบ่งพาร์ติชั่นมีเฉพาะ c อย่างเดียวเลย เต็มๆ 250 gb
        ข้อ 3 คือ fotmat พร้อมแบ่งพาร์ติชั่นใหม่เลย โดยเป็น c 60% d 40%

Comment

ขอบคุณครับ ตอนนี้ โหลด vista ultimate 26 in 1 มาลงแทนล่ะครับ

Comment

ใจเย็นๆครับ
            หลังจากใส่แผ่น Recovery แล้ว ทำตามขั้นตอน และหลังจากั้นมันจะให้ใส่แผ่น Driver ครับ

Comment

Originally posted by Alderwood View Post
              ใจเย็นๆครับ
              หลังจากใส่แผ่น Recovery แล้ว ทำตามขั้นตอน และหลังจากั้นมันจะให้ใส่แผ่น Driver ครับ
              แล้วในรูปที่ว่าให้ดูนี่ต้องทำไรกะมันไหมหรือไม่ต้องยุ่งกับมัน

Comment

ผมลองหมดแล้วอ่ะครับ ไม่ได้อ่ะ อ้างอิงจาก

Originally posted by picmee View Post
                พิมพ์เมนูมาครับ คู่มือผมไม่ได้อยู่กับตัว หรือลองอ่านในคู่มือที่ให้มาก็ได้ครับ มีบอก ผมจำไม่ค่อยได้ เอาเท่าที่จำได้ก่อนแล้วกันนะ
                ข้อ 1 คือ format เฉพาะไดร์ฟ c ถ้ามีข้อมูลอยู่ใน d ไม่เป็นไร
                ข้อ 2 คือ ไม่แบ่งพาร์ติชั่นมีเฉพาะ c อย่างเดียวเลย เต็มๆ 250 gb
                ข้อ 3 คือ fotmat พร้อมแบ่งพาร์ติชั่นใหม่เลย โดยเป็น c 60% d 40%
                1.เลือกเมนูนี้สิงที่เกิดคือ เลือกหา file e:\i386\Recovery.dat ครับ ลองใส่ทั้ง 2 แผ่นก็ไม่ได้ยังเลือกหาอยู่
                2.และ3.ไม่เรียก recovery.dat แต่กลับบอกว่า install ไม่สมบูรม์ แล้วสั่งให้บูตเครื่องใหม่ วนอย่างนี้ตลอด

ตอนนี้ผมใช้แผ่น vista ultimate 26 in 1 oem มาลงแทนล่ะครับ เครื่องมี SLIC เลย สบาย เปลี่ยน จาก home เป็น ultimate เรียบร้อยล่ะ สวรรค์คงอย่างให้ใช่ ultimate อ่ะ

Comment

Originally posted by puyfw2229 View Post
                  แล้วในรูปที่ว่าให้ดูนี่ต้องทำไรกะมันไหมหรือไม่ต้องยุ่งกับมัน
                  ไฟล์ recovery.dat มันก็อยู่ในแผ่น Driver ล่ะครับ ตามขั้นตอนปกติทุกทีที่เคยทำ ใส่แผ่น Recovery จากนั้นทำตามขั้นตอนแล้วมันจะให้ใส่แผ่น Driver แล้วก็ OK แค่นี้ก็รอมันติดตั้ง
                  เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองหาเครื่องทดสอบดูล่ะ ว่าเป็นอย่างจขกท.บอกมาไหม
                  Last edited by Alderwood; 16 Jun 2008, 22:52:55. Reason: -

Comment

หลังจากวันนี้ได้ลองทดสอบกับ F8SG ซึ่งต่างกับ SN แค่ VGA Board เท่านั้น ลองแล้วก็ไม่พบปัญหาอย่างที่เจ้าของกระทู้บอกมาเลย
                    HDD ที่ใช้ก็ไม่มี Recovery Partition ซึ่งผมเอา HDD เปล่าๆ 80GB มาทำการแบ่ง Partition ใหม่ด้วย Disk Manager แล้วก็ทำการ Recovery จากแผ่นครับ

เริ่มเข้าหน้าจอ Recovery

Next

แล้วก็เลือกหัวข้อแรก คือ Recovery เฉพาะ Partition แรกเท่านั้น

แล้วก็ Next จากนั้นก็รอ

Comment

ถึงเวลาสำคัญแล้ว คาดว่านี่เป็นสาเหตุที่ทำให้จขกท.บอกว่าหาไฟล์ Recovery.dat ไม่เจอ เพราะหลังจาก Recovery แผ่นแรกไปแล้ว มันจะแจ้งว่าให้ใส่แผ่น Driver ซึ่งไฟล์ Recovery.dat จะอยู่ในแผ่นครับ

จากนั้นก็ OK แล้วก็รอ

Reboot มาก็เข้าหน้าจอนี้

Setup ต่อ

Comment

จากนั้นก็กด OK

แล้วก็รอมันรีบูท

เข้ามาตั้งค่าครั้งแรกเกี่ยวกับภาษาและแป้นพิมพ์

แค่นี้ก็เสร็จแล้ว

อย่าลืมนะครับ Recovery ต้องใช้ 2 แผ่นตามรูปนี้ครับ

Comment

ผมก็ทำตามข้างบนเลย เหมือนงั้นเดะๆ

Comment

งง... เหมือนกันผมก็ทำตามบอกแล้วนะ แต่ถึงต้องให้ใช่ driver นะ ของผมเลือก เมนูแรกนะ ใส่ แผ่น driver ไปแล้ว กลับบอก ว่าหา e:\i386\recovery.dat ไม่เจอ แต่ถ้าเลือก เมนูที่ 2 กะ 3 ลงถึงรูปนี้ มันบอกว่าลงไม่สมบูรณ์

สงสัยจะเกิดจากตอนที่ format อ่ะ ผม ลบ partition หมดทุกตัวครับแล้ว แบ่งใหม่

Comment

HDD ตัวที่ผมใช้ก็ HDD เปล่าที่ไม่มีข้อมูลอะไรนะ เอามาสร้าง Partition ใหม่ 40:40 ก็ลงได้
                              อ้อ หลังจากใส่แผ่น driver ผมก็ไม่ได้เอาออกจนกว่ามันจะลงเสร็จนะครับ

Comment

Working...
                              X