overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: CPU 94 องศา

OverclockZone Member [virus]'s Avatar

Default CPU 94 องศา

เนื่องจากผมได้เปลี่ยน heatsink ของ intel Pentium D 3.0 ตัวที่เปลี่ยนคือ http://www.jedicool.com/product.php?id=575 และไม่ได้ใส่ ซิลิโคน
    และผมได้ตรวจสอบ ความร้อน ด้วยโปรแกรม Asus PC Probe 2 ผลที่ได้คือ 94 องศา
    จากนั้นผมได้ไปดูใน bios ได้ 96 องศา

ก่อนที่ผมจะเปลี่ยน เมื่อ 15 นาทีที่แล้ว เช็คได้55 องศาครับ

OverclockZone Member bass_kb's Avatar
    กรุงเทพ,BTSตากสิน,เจริญกรุง,เอเชียทีค,

ข้อมูลถูกต้องแล้วครับ
    แต่การกระทำมันผิดนี่สิ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

แล้วไงครับ ???

แล้วทำไมไม่ใส่ซิลิโคนล่ะ

OverclockZone Member maxturbo's Avatar

โห 96 องศา น่ามีหม้อ จะกิง มาม่า เลย 55555+ พูดเล่นๆๆ ขำๆๆ

OverclockZone Member [virus]'s Avatar

คือ ตัวเก่าก็ไม่ได้ใส่ครับ
    แต่ ใส่ กะ ไม่ใส่ ต่างกันขนาดนี้เลยหรอครับ ?

Quote Originally Posted by [virus] View Post
    คือ ตัวเก่าก็ไม่ได้ใส่ครับ
    แต่ ใส่ กะ ไม่ใส่ ต่างกันขนาดนี้เลยหรอครับ ?
    ต่างครับ ยิ่งถ้าเป็นซิ้งค์ที่ไม่ได้แลปปิ้งมาเลยอย่าง TMG i2 ยิ่งต่างขึ้นไปอีก แต่ปกติแล้วมันจะทาซิลิโคนมาให้อยู่แล้วนี่ ท่านไปเช็ดมันออกหรอ ?

ซิ้งค์ตัวนี้ผมเคยซื้อมาใช้อยู่พักนึงแล้วก็ขายไป ข้อดีหลักๆของมันเลยคือ เงียบมากกกก ถ้าเอามาใช้แนะนำให้ปิด PWM ที่ไบออสซะ ไม่งั้นรอบพัดลมจะต่ำมากๆ (ไม่ถึง600รอบ) เพราะซิ้งค์ตัวนี้เอาเงียบไว้ก่อน เรื่องเย็นว่ากันทีหลัง

ปล.เช็คขาล๊อกซิ้งค์ด้วย ว่าลงครบหมดทุกขาหรือเปล่า แน่นทุกขาหรือเปล่า

OverclockZone Member

ของผม 50 C นี้ก็เล่นเครียดเหมือนกันเจอ เกือบร้อยนี้โห -0-

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

เปลี่ยนแล้วร้อนกว่าเดิมเลยสิคับเนี้ย อิอิ

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    ต่างครับ ยิ่งถ้าเป็นซิ้งค์ที่ไม่ได้แลปปิ้งมาเลยอย่าง TMG i2 ยิ่งต่างขึ้นไปอีก แต่ปกติแล้วมันจะทาซิลิโคนมาให้อยู่แล้วนี่ ท่านไปเช็ดมันออกหรอ ?

ซิ้งค์ตัวนี้ผมเคยซื้อมาใช้อยู่พักนึงแล้วก็ขายไป ข้อดีหลักๆของมันเลยคือ เงียบมากกกก ถ้าเอามาใช้แนะนำให้ปิด PWM ที่ไบออสซะ ไม่งั้นรอบพัดลมจะต่ำมากๆ (ไม่ถึง600รอบ) เพราะซิ้งค์ตัวนี้เอาเงียบไว้ก่อน เรื่องเย็นว่ากันทีหลัง

ปล.เช็คขาล๊อกซิ้งค์ด้วย ว่าลงครบหมดทุกขาหรือเปล่า แน่นทุกขาหรือเปล่า
    ผมไม่ได้เช็ดออกนะครับ แล้วก็ลงทุกขาแล้วด้วย แต่มันมี ขา ขา หนึ่ง ผมไปแตะ(สีดำๆตัวหมุน)มันดู
    มันโยกเยกได้อ่ะครับ - -
    เด่วผม ออกไปซื้อ ซิลิโคนมาทาก่อน แล้วจะลองใส่ดูใหม่อีกรอบ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งคุณ gidd009
    Last edited by [virus]; 16 Jun 2008 at 19:06:43.

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ท่าน ติดตั่งไม่ถูกวิธีนั่นแหละ

ขายึดบอร์ดทั้ง4 จะต้องไม่โยกเยก แบบที่ท่านว่า คือติดไม่ผูกวิธี พอติดแล้วบอร์ดอาจจะงอนิๆ เพราะมานแน่น เหมือน sinkของintelนั่นแหละครับ วิธีเดียวกัน ขาทั้ง4ก็จะไม่โยกเยก

ซีลิโคน ต้องทา เช็ดของเก่าออกก่อนด้วย ถ้ามันเลอะอยู่

OverclockZone Member Z1's Avatar

เเล้วจะเปลี่ยนเพื่ออะไรครับเนี่ย ผมละ งง เเบบนี้ใช้ตัวเก่าไม่ดีกว่าเหรอ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

สมควรแล้วครับ

ใครเขาไม่ทาซิลิโคนกันหล่ะคร้าบ ??

เอ๊ะ อุณหภูมิขณะนั้น bios ยอมให้บูตเข้าวินโดวส์ได้ยังไงอ่า ?
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Quote Originally Posted by Z1 View Post
    เเล้วจะเปลี่ยนเพื่ออะไรครับเนี่ย ผมละ งง เเบบนี้ใช้ตัวเก่าไม่ดีกว่าเหรอ
    ตัวเก่าเสียงดัง + วิ่งแปลกๆครับ

OverclockZone Member nasekas's Avatar

.. เหอๆ

OverclockZone Staff Jeager's Avatar

จะเดือดแว้ววววว

ท่าน จขกท. อยู่ที่ไหนอ่ะครับ
    ถ้าอยู่ใกล้ๆ เด๊วผมไปช่วยเอาไม๊

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

เคยเห็นแต่ในโน๊ตบุค acer ร้อนโคตรๆ 85c
    ไม่เคยเล่นอะไรที่มันร้อนขนาดนี้มาก่อน

แต่ใน pc ร้อนแบบนี้จะไหวมั้ยเนี่ย

OverclockZone Member aummm's Avatar

ของผม Pentuim D 805 ซิ้งเดิมๆ 70 องศา อ่ะท่าน

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

มันยังยอมให้เข้า window อีกเรอะ ร้อนขนาดนั้น *0*!

OverclockZone Member

95องศานี่เรื่องเล็กคับ เมื่อวานซีน เครื่องค้างเช็คในไบออส เมนบอร์ด 60 องศา ซีพียู่ 120 องศายังโพสเครื่องผ่านเลยครับ พอดีเป็นแบล็กอีดีชั่นซีพียูเลยยังไม่เจ้งอิอิ แต่ต้องเอา สมพรมาใส่แทน ไม่งั้นบอร์ดไหม้แหง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks