overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: พี่คับตั้งค่า x-fi ในโปรแกรมสีฟ้าอะแต่ที่สงสัยสุดคือ bass manager กะ sub-woodfer

OverclockZone Member

Default พี่คับตั้งค่า x-fi ในโปรแกรมสีฟ้าอะแต่ที่สงสัยสุดคือ bass manager กะ sub-woodfer

ควรตั้งอะไรเท่าไรมั้งคับ
    พึ่งได้มากเมื่อคืนอ่าคับ
    แต่ที่สงสัยสุดคือ bass manager กะ sub-woodfer gian+15% ควรตั้งไว้เท่าไรดี
    แล้วก็ผมใช้ลำโพง x1300 ตอบกันด้วยนะคับ

กำ

OverclockZone Member Chester's Avatar

ใช้กับ Vista. ใช่ป่ะเนี่ย

OverclockZone Member darkspecial's Avatar

ดันๆ

ใช้xp sp2 คับ

OverclockZone Member maoking's Avatar
    กรุงเทพ อ่อนนุช17

ผมก็ใช้ x-fi แต่ทำไม ไม่เห็นมี Bass manager เหมือนท่านล่ะครับ

หรือ ผมลงอะไรไม่ครบอ่ะป่าวหว่า

OverclockZone Member Nookiezz's Avatar

ผมใช้ x-fi xtream music กับ vista ก้อมีนะคับ ..

แถมยังมี Subwoofer Level มาอีกด้วยอะคับ ..

อยากรู้เหมือนกันคับ .. ว่าตรงนี้ต้องปรับอะไรยังไง ..

ง่า
    กูรูตอบด้วยนะ
    อยากรู้ๆๆ
    แต่ตอนนี้เบสงามมากๆ

OverclockZone Member underground1's Avatar

อันนี้มันปรับแล้วแต่ชอบนะครับ บางคนชอบเบสแน่น ๆ บางคนชอบเบสลึกๆ ไม่เหมือนกัน

ของผมไม่ได้ใช้ option นี้

OverclockZone Member Nookiezz's Avatar

Quote Originally Posted by underground1 View Post
    อันนี้มันปรับแล้วแต่ชอบนะครับ บางคนชอบเบสแน่น ๆ บางคนชอบเบสลึกๆ ไม่เหมือนกัน

ของผมไม่ได้ใช้ option นี้
    ปรับแบบไหนคือเบสแน่น ๆ อ่ะคับ ..
    แล้วปรับแบบไหนคือเบสลึก ๆ อ่าคับ ..

ปล. ผมไม่รู้เรื่องในเรื่องเสียงเลยค๊าบบ ..

OverclockZone Member thegto's Avatar

ทำไม x-fi ผมไม่มีอ่ะ หรือลงไม่ครบหว่า

ผมก็งง เหมือนกัน ว่าไปทำยังไงให้มีแบบนี้ สงสัยผมลืมติดตั้งอะไรรึเปล่าหว่า (x-fi xtreme music)

ของผมมันมีแค่ตรงนี้อ่ะ

OverclockZone Member maoking's Avatar
    กรุงเทพ อ่อนนุช17

ปูเสื่อรอล่ะงานนี้ ทำไมเราไม่มีหว่า

OverclockZone Member romeoh's Avatar

ไม่มีเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าใช้ไดร์เวอร์จากแผ่น หรือ โหลดมาครับ

เป็นการ์ด OEM หรือเปล่า?

OverclockZone Member Chester's Avatar

อืม รุปเจ้าของกระทู้ที่ใช้กับ XP แต่ทำไมไม่มีโลโก้ Dolby,Dts อะไรพวกนี้เลยแปลกๆแหะ ผมติ้กตั้งไว้ที่ 80Hz อ่ะ ถ้าไปเปิดนอกบ้านจะติ๊กอันล่างด้วย(SubwooferGain+15dB)เบสมันตึบๆดี อิอิ

ไม่รู้อ่าคับ
    พึ่งซื้อมาจากงานคอมมาร์ต 2990บาท
    แล้วมันก็แจ๋มนะเพียงแต่อยากรูว่ามันทำไรอย่างไงมั้งเท่านั้นแหละคับ

OverclockZone Member renball's Avatar
    ดินแดง ประชาสงเคราะห์ กทม

อันดับแรกนะคับ
    Bass redirection คือ การให้เสียงเบสที่มีความถี่ตำกว่าที่ตั้งไว้(Frequency Cutoff)(crossover frequency)ให้ไปออกที่ Sub woofer โดยจะต้องต่อ Sub woofer ผ่านทางช่องสัญญาน Sub Out ที่การ์ดเท่านั้นนะคับ

หมายความว่า ถ้าเปิด Bass redirection ไว้ แล้วตั้ง Cut off ไว้ที่ 80 Hz

เสียงที่ความถี่ที่ตำกว่า 80 Hz ก้อจะไม่ออกทางช่องสัญญานลำโพงหน้า กลาง หลัง แต่จะไปออกที่ช่อง Sub woofer แทน อันนี้มันมีไว้สำหรับถ้าลำโพงเราไม่ใหญ่หรือไม่สามารถให้ความถี่ต่ำได้ทั้งหมด ก้อให้เบสต่ำๆมันไปออกที่ Sub woofer แทน ลำโพงจะได้ไม่ทำงานหนักไงคับ

โดยปกติ ช่อง Sub out บนการ์ดจะมีสัญญาณออกก้อต่อเมื่อ ดูหนัง หรือฟังเพลง ที่อัดมาเป็น 5.1 เท่านั้นนะคับ

แต่ถ้าเราเปิด Bass redirection มันก้อจะมีเสียงออกมาจากช่อง Sub out ไม่ว่าจะฟังเพลงอะไร หรือดูหนังแบบไหน ได้หมดนะคับ

แนะนำครับ

ถ้าเราต่อ Sub ไว้ที่ช่อง Sub out แล้ว
    1. เน้นดูหนังเสียงแบบโรงหนัง ต่ำๆกระจายๆ เลือกที่ 80-100 Hz ครับ
    ของผม Sub 10" ว้อยคู่ ตู้เบสรีเฟล็ก ตั้งไว้ 120 Hz เพราะลำโพงหน้าผมเล็กน่ะคับ
    2. เน้นฟังเพลงหนักๆปรับเกิน 100 ไปเลยครับ แล้วลองฟังดู

บลาๆๆๆๆๆๆๆ เชื่อป่าวอ่ะ ท่านๆๆๆ
    Last edited by renball; 17 Jun 2008 at 19:25:46.

Quote Originally Posted by renball View Post
    อันดับแรกนะคับ
    Bass redirection คือ การให้เสียงเบสที่มีความถี่ตำกว่าที่ตั้งไว้(Frequency Cutoff)(crossover frequency)ให้ไปออกที่ Sub woofer โดยจะต้องต่อ Sub woofer ผ่านทางช่องสัญญาน Sub Out ที่การ์ดเท่านั้นนะคับ

หมายความว่า ถ้าเปิด Bass redirection ไว้ แล้วตั้ง Cut off ไว้ที่ 80 Hz

เสียงที่ความถี่ที่ตำกว่า 80 Hz ก้อจะไม่ออกทางช่องสัญญานลำโพงหน้า กลาง หลัง แต่จะไปออกที่ช่อง Sub woofer แทน อันนี้มันมีไว้สำหรับถ้าลำโพงเราไม่ใหญ่หรือไม่สามารถให้ความถี่ต่ำได้ทั้งหมด ก้อให้เบสต่ำๆมันไปออกที่ Sub woofer แทน ลำโพงจะได้ไม่ทำงานหนักไงคับ

โดยปกติ ช่อง Sub out บนการ์ดจะมีสัญญาณออกก้อต่อเมื่อ ดูหนัง หรือฟังเพลง ที่อัดมาเป็น 5.1 เท่านั้นนะคับ

แต่ถ้าเราเปิด Bass redirection มันก้อจะมีเสียงออกมาจากช่อง Sub out ไม่ว่าจะฟังเพลงอะไร หรือดูหนังแบบไหน ได้หมดนะคับ

แนะนำครับ

ถ้าเราต่อ Sub ไว้ที่ช่อง Sub out แล้ว
    1. เน้นดูหนังเสียงแบบโรงหนัง ต่ำๆกระจายๆ เลือกที่ 80-100 Hz ครับ
    ของผม Sub 10" ว้อยคู่ ตู้เบสรีเฟล็ก ตั้งไว้ 120 Hz เพราะลำโพงหน้าผมเล็กน่ะคับ
    2. เน้นฟังเพลงหนักๆปรับเกิน 100 ไปเลยครับ แล้วลองฟังดู

บลาๆๆๆๆๆๆๆ เชื่อป่าวอ่ะ ท่านๆๆๆ
    แล้วอย่าผมอ่าคับใช้x1300ควรปรับที่เท่าไรดี

OverclockZone Member renball's Avatar
    ดินแดง ประชาสงเคราะห์ กทม

ตามรูป ถ้าต่อสัญญาณ ตรง 5.1 Channel input ครบทุก Channel ละก้อนะคับ ปรับเป็น 200 Hz เลยครับ

ถ้าเบสยังรู้สึกเบาหรือไม่กระแทก(ถ้าชอบแบบกระแทก) เลือกใช้ Sub woofer gain +15 dB ด้วยเลยครับ แล้วก้อเบา ระดับเสียงเบสที่ตัวลำโพงลง แค่นั้นเองคับ

ปล ถ้าต่อสัญญาณ Input แค่ช่อง Front R,L แค่ 2 แชนแนลทั่วๆไปไม่ต้องไปเปิดใช้นะครับ Bass redirection เนี่ย
    Last edited by renball; 17 Jun 2008 at 22:40:46.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks