Announcement

Collapse
No announcement yet.

กับ ประกัน com7

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กับ ประกัน com7

ผมได้ไปเคลมเมนบอร์ด MSI กับทาง com7 (ตอนนี้ไม่ได้เป็นตัวแทนจำหน่ายแล้ว) ด้วยอาการ พัด northbridge ไม่หมุน และร้อนผิดปกติ และเอ๋อเป็นบางครั้ง อยู่ในประกันผมก็คิดว่าทางศูนย์น่าจะบริการในส่วนนี้ให้

ปรากฏว่า ทางศูนย์บอกไงรู้มั้ยครับ สินค้าของ MSI เราเลิกนำเข้าแล้ว เสียจะต้องส่งคลินิกซ่อมอย่างเดียว ผมก็เอา OK ซ่อมให้มันเหมือนเดิมก็แล้วกัน พอเช็กบอร์ด เขาก็บอกว่า พอร์ตเป็นสนิมนะ , C บวม มีฝุ่นเยอะ นี่ขนาดผมปัด ๆ ฝุ่น ออกแทบจะไม่ค่อยมีแล้วนะ การใช้งานก็ปกติ ดูแลรักษาดี

พูดถึงเรื่องบริการแล้วกันครับ ปกติ ผมเคลมของ กับบริษัทนี้ ก็ได้รับการบริการดี ภายใน 7 วัน ก้ได้ของมาคืนแล้ว หรือถ้าไม่มีของก็เปลี่ยนหรือเทิร์นตัวใหม่กับทางร้านเลย แต่กรณีผมตามที่เขาบอกสภาพเมนบอร์ด คือ เคลมหรือ เทิร์นไม่ได้ และทาง com7 (พันทิพย์) ไม่ได้รับคลมหรือเคยมีบริการเคลมหรือเทิร์นของ เป็นแบบนี้ผมก็ต้องส่งซ่อมตามระเบียบ เขาก็บอกประมาณ 7 วัน พอประมาณ 5-6 วันผมก็โทรไปเช็ก ได้รับคำตอบว่าเพิ่งส่งเข้าศูนย์ใหญ่ ผมก็ให้เวลา วันที่ 8 โทรไปใหม่ ก็ได้รับคำตอบว่า อยู่ศูนย์ใหญ่แล้ว และกำลังซ่อม ต้องใช้เวลาประมาณ 10-15 นับจากวันที่ส่ง ผมก็ให้เวลาอีกหน่อย จนวันที่ 10 ผมก็โทรไปตามนัดภายใน 10 วัน ก็บอกยังซ่อมไม่เสร็จ ผมก็เลยรอให้โอกาสจนมันล่วงเลยเกิน 15 วัน ก็โทรเพิ่งมาแจ้งผมให้ไปรับของคืน(สงสัยเพิ่งคิดได้ว่าถึงเวลาแล้วนะ) รวมแล้วเป็นเวลา 17 วัน แต่ติดปัญหาคือ ผมเป็นคนซีเรียสเรื่องนัดและเวลามากครับ การที่บริษัทใหญ่ ๆ บริการแบบนี้ ถือว่าไม่รักษาการบริการลูกค้าเลย ควรปรับปรุง ผลสุดท้ายซ่อมไม่ได้ ลูกค้าก็เสียเวลาโดยไม่รู้ว่า ซ่อมได้หรือไม่ได้ สรุป คือ ตอนนี้ ผมให้คำติว่า เสียทั้งการบริการและฝีมือไปแล้วครับ

ผมก็เลยเอาบอร์ดกลับมา หาร้านซ่อมในพันทิพย์ ก็ไปเจอร้านที่อยู่ชั้น 4 รับบริการซ่อม เมนบอร์ด , การ์ดจอ,PSU , HDD และโน๊ตบุ๊ก เป็นร้านเล็ก ๆ แต่ผมก็ลองดูเพราะ ผมเชื่อว่าช่างอิเล็กทรอนิกส์ น่าจะเก่งและเชื่อมือได้ ไม่เหมือนบริษัทใหญ่แต่ช่างกิ๊กก๊อก ดีแต่ถ่วงเวลาเป็นเดือน ๆ แล้วซ่อมไม่ได้ ร้านที่ผมซ่อมแม้จะเป็นร้านเล็ก ๆ แต่ช่างเขาก็มีฝีมือครับ และที่สำคัญคือ เวลาเป็นเวลา เขาบอกใช้เวลาประมาณ 30 นาที พี่ช่วยเช็กดูให้หน่อย พัดลมไม่หมุน และ C บวม สรุปว่า ซ่อมได้และใช้เวลาตามที่ให้สัญญาไว้ ค่าซ่อมก็ไม่ได้แพงอะไรมากมาย ด้วย แค่ 300 บาท ได้เมนบอร์ดกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม

ก็ไม่มีอะไรมากครับ แค่ customer คนหนึ่งมาบ่น สินค้าในเครือ com7 ให้ฟัง ท่าน ๆ เคยเจอเหตุการณ์คล้าย ๆ แบบนี้ บ้างมั้ยครับ นัดแล้วไม่เป็นนัด ปัดว่าซ่อมไม่ได้ได้

ผมก็เจอบ่อยๆครับ บริษัทใหญ่ๆแต่บริการห่วย นัดไม่เป็นนัด เสียทั้งเงินทั้งเวลา แถมเสียงานด้วย

Comment

ขอโทษแทนทาง คอม7 ด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by MSI-U View Post
        ไม่เป็นไรครับ ผมก็ยังเชียร์ MSI ต่อไป

ไม่แน่รุ่นต่อ ๆ ไป ชิพ P45 ,x48 ผมอาจจะถอยมาเล่นอีก

Comment

มีปัญหาด้านการเครม ลองปรึกษาพี่นีโอ (MSI Neo) ดู .....เผื่อเขาอาจจะช่วยได้นะคร๊าบ

Comment

Originally posted by maesalong View Post
            มีปัญหาด้านการเครม ลองปรึกษาพี่นีโอ (MSI Neo) ดู .....เผื่อเขาอาจจะช่วยได้นะคร๊าบ
            หึหึ พี่ Neo ทำงานหนักจิงนะเนี่ย

ทุกอย่างต้องผ่านพี่ Neo หมดเลยอ่ะ

Comment

ผม ยินดีช่วยเต็มที่ แจ้งมาเลย หรือ PM มาหา ก็ได้นะคับ ถ้ามีอะไร ที่ผมช่วยได้ ผมช่วยเต็มที่นะคร้าบบบบบบบบบบบบ

Comment

เพิ่งไปเคลมของพันธ์ทิพย์ COM 7 เคลม hdd กะ VGA ระบบเสีย บอกรอของ 7-14 วัน ^^

ต้องซื้อ Hdd. มาใช้ก่อน แต่เลือกประกันอื่นไปเละ...

ของตัวเดียวกัน ประกันไม่เหมือนกัน ราคาย่อมแตกต่าง...^^

Comment

สักนิดเหอะ สองรอบแล้ว รอบแรก เอาแรม ddr2 ไปเครม

รอไปประมาณสองอาทิตย์ โทรมาตามบอกซ่อมเสร็จแล้ว กลับไปเอาได้ตัวเดิมมาบอกว่าไม่เสียแต่อาการมันติดๆ ดับๆ

เค้าบอกให้ดับสนิทค่อยเอามาเครมอีกที (อันนี้ทำใจได้ละ)

อีกรอบพึ่งไปเอากลับมา Mainboard ECS ใช้ๆ ไปแล้วค้างลองเปลี่ยนดูแล้วว่ามันเป็นที่ board นี่แหละ

เอาไปเครมประมาณอาทิตย์กว่าๆ โทรมาตามไปเอา เห็นชัดๆ ว่าเปลี่ยนตัวมา แต่เป็นตัวซ่อมมาจากไหนไม่รู้

สนิมตามขั้วรูน๊อต ก็ ok ขี้เกียจเรื่องมาให้ใช้ได้เป็นพอ เอากลับมาบ้าน ประกอบร่างจนเสร็จ

เปิดไม่ติดครับพี่น้อง เซ็งโครต บ้านก็ไกลไปเครมรอบ ไปเอารอบ ค่ารถค่ากินก็หลายร้อยอยู่ เซ็งจริงๆ

นี่ก็ยังดับสนิทอยู่ จะเอาไปอีกรอบยังทำใจไม่ได้เลย

ขอระบายสักนิดครับ มันน่าโมโหจริงๆ ใครเคยโดนแบบนี้เข้าไปคงพอเข้าใจ

edit เพิ่มสถานที่ Com7 ชั้นบนสุด พันทิพย์ประตูน้ำครับพี่น้อง เซ็งอย่างแรง ...

Comment

ขอบ่นด้วย ล่าสุดไปเคลม 9800GT มาครับ เค้าบอกมันเหมือนจะมีคราบความร้อนไหม้ ขอส่งศุนย์เชคดู บอกรอของ 10 วัน พอวันที่9 ผมโทเชคที่พันทิบเค้าบอกศูนย์ใหญ่ยังไม่ติดต่อกลับ ก็เลยโทไปศุนย์ใหญ่วันที่ 10 (วันนี้) มี ญ เสียงน่ารักรับ แต่ตอบได้น่าถีบมาก "อ๋อทางเรายังไม่ได้เชคข้อมูลที่ได้รับเลยค่ะ เลยยังไม่ได้ตรวจสอบดูให้" โห แล้วทำเห้ไรกันครับ 10 วัน เท่ากับวันนี้เพิ่งเริ่มเชค เออดีครับ แล้วพี่แกบอกเดี๋ยวดูให้แล้วบ่ายๆจะโทกลับ แต่ตอนคุยกันอยู่อะบ่ายโมง เอ้อดีเอาเข้าไป งี้เมื่อไรจะได้เนี่ย -*-

Comment

เอ้อ

เซงแทนครับ

Comment

ขอขุดขึ้นมาระบายหน่อย

เจอมากับตัวเองละ เซงมาก

เอา CPU AMDx2 4000+ ไปเคลม อาการ คือร้อนแล้วดับ ไม่ร้อนก้อดับ + เอ๋อ มากๆ แบบว่าผีเข้าผีออก

ผมได้ถอด cpu ผม ไปเทสที่เครื่องเพื่อน 2 เครื่องแล้ว ก็ดับเช่นกัน ไม่ดับก็ค้าง

ตอนแรกคิดว่าเป็นที่เมนบรอดผม ผมก็เลยเอา cpu เพื่อนผม มาใส่ดู + overclock เข้าไปอีก

ปรากฎว่า นิ่ง ปรกติ ไม่ดับ ไม่รี ไม่เอ๋อ ให้เห็น ต่างจากกับ cpu ของผมโดยสิ้นเชิง

ผมเลยมั่นใจว่าเป็นที่ CPU แน่ๆ ก็เลยเอาไปเคลม

ประมาน 1 สัปหาด์ต่อมา ก็ส่ง sms มาบอกมาของมาแล้ว

พอไปเอากลับได้ตัวเดิม แม่งบอกว่าไม่ได้เป็นอะไร แล้วมาบอกว่า เป็นที่เครื่องผมน้ันแหละที่มีปัญหา *****มาก

ตูอยากรู้จริงๆ ว่ามันทดสอบยังไง ไม่ใช่แม่งแค่เปิดเครื่องแล้วติด แล้วก้อบอกไม่เปงไร

เสียทั้งเวลา เสียทั้งเงิน ที่สำคัญเสียความรู้สึกมาก

ปล. เจ้าหน้าที่รับของ หน้าตา พูดจานิ่งๆ กวนตีน มาก ( com7 สาขาพันทิพย์ประตูน้ำ )

โว้ยยยๆๆๆๆ

ลา ก่อน com7

Comment

Originally posted by MSI-U View Post

-*-

Comment

ไปขุดมาอีก -*-

Comment

ขอขุดอีกหน่อยนะครับ

อันนี้ผมไม่ได้ว่าทาง COM7 นะเพราะถือว่าเป็นการบอกเล่ากัน

ผมก็พอเป็นเรื่องคอม ไปดูให้พี่ข้างบ้านเช็คไปมา สรุป บอร์ดเสีย เลยดูต่อว่าเครม
                              ของอะไรกันน้า ของ AsRock อ่ะ PLATINUM SERVICE by COM7

จัดเลย ศูนย์ พันทิพย์
                              คำแรกเลยครับ บอร์ดคุณมีคราบสนิม (อันนี้ยอมรับ หุหุ) เราจะทำการซ่อมนะคะ
                              ประมาณ 2 สัปดาห์ (ทำใจไว้แล้วว่าเกิน)
                              ซึ่งอันนี้เป็นความผิดของผมเองว่า ต้องถามว่าถ้าเกิดซ่อมไม่ได้ ทาง COM7 จะ
                              หาตัวใหม่ให้หรือไม่ อย่างไร

สุดท้ายเวลาเลยมา 3 สัปดาห์กว่า ๆ บอกว่าซ่อมไม่ได้ เราจะคืนบอร์ดตัวเดิม ให้คุณไปซ่อมเอาเอง อื้ม มันเป็นอย่างนี้นี้เองครับ

นี้ขนาด PLATINUM SERVICE ไม่ช่วยอะไรเลย หรือนี้ มันเป็น จั่งซี้

Comment

Working...
                              X