Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทดแรมแล้วมีขอ้ดีดข้อเสียอย่างไรคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทดแรมแล้วมีขอ้ดีดข้อเสียอย่างไรคะ

ทดแรมแล้วมีข้อดีดข้อเสียอย่างไรคะ

ข้อเสีย ทำให้ความเร็วในการส่งข้อมมูลของแรมลดลงครับ
    ข้อดี เมื่อแรมธรรมดา จะทำให้การ OC ทำได้มากขึ้นครับ แต่แรมเทพ ไม่จะเป็นต้องทดครับ แรมจะสามารถวิ่งเกินสเปคได้สูงครับ

Comment

ข้อดีคือ แรมไม่จำเป็นต้องวิ่งบัสเยอะๆเท่าซีพียู เวลาที่เขาคล็อกกัน บัสซีพียูไปได้แต่แรมวิ่งไม่ไหวก็ทดลงมา ทางทีดีให้บัสแรมกับบัสซีพียูวิ่งเท่ากันหรือบัสแรมสูงกว่า
      จะดีสุดครับ

Comment

ขอความรู้นิดนึงครับ

บัสแรมที่ว่าที่หมายถึง 333 หรือ 166 ครับ
        อย่างDDR400 บัสแรมหมายถึง 200หรือเปล่า

ส่วนบัสCPUนี่หมายถึง FSB เช่น 200 ใช่หรือเปล่าคับ

ขอบคุงคับ

Comment

บัส 133 จะเท่ากับ 133x2 =266
          บัส 166 จะเท่ากับ 166x2= 333
          บัส 200 จะเท่ากับ 200x2=400

อันนี้เป็นวิํีคิด สำหรับ DDR ครับ ก็แล้วแต่บอร์ดเข้าจะใช้ตัวเลขใหนครับ

Comment

Working...
          X