Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายสัญญาณ VS สายลำโพง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายสัญญาณ VS สายลำโพง

อยากรู้่ว่า ในราคาเท่ากัน อันใหนมีผลต่อเสียงมากกว่ากันครับ สายลำโพงนี่ผมเปลี่ยนแล้ว เหลือแต่สายสัญญาณสังไม่เปลี่ยน ถ้ามันเห็นผลไม่มาก ก็จะประหยัดตังเปลี่ยนลำโพงใหม่เลยดีกว่า ฮาๆ

ถามก่อนครับ เปลี่ยนสายลำโพงแล้วเห็นผลใหมครับ

Comment

เห็นผลครับ...

ผมซื้อสายผสมเงินมาของ monster ได้รายละเอียดช่วงเสียงสูงขึ้นดีทีเดียว จากเดิมๆผมว่ามันขาดความกรุ้งกริ้ง

x3 5.1 เน้อ เปลี่ยนเฉพาะคู่หน้าครับ

Comment

งั้นเปลี่ยนสายสัญญาณ ท่านเห็นแน่ครับ เพราะมันตอบสนองได้ดีกว่า สายลำโพงเสียอีกครับ แต่จะเห็นผลไปท่านใหนก็อยู่ที่ยี้ห้อรุ่นที่ท่านเลือกเปลี่ยนเข้าไปครับ จะชอบหรือไม่ชอบก็เลือกดีๆแล้วกันครับ

Comment

ต้นทางดีกว่า

Comment

มันต้องเดินไปพร้อมๆกันครับ
            ซื้อทีละอย่างก็ได้ครับ
            สายนำสัญาณ เส้นละไม่กี่ร้อยก็ต่างจากที่แถมมาเส้นเล็กๆ เดิมๆมากแล้วครับ

Comment

เปลี่ยนสายสัญญาณเหงผลน้อยมาก จนอาจจะจับความต่างไม่ได้เลย

รูปแรก Monster A IC MINI IP-7 S เส้นละ 1490บาท
              รูปสอง In-Akustik Stargate-S1 เส้นละ 1820บาท

ทั้ง2เส้นผมฟังแทบไม่ออกถึงความต่างกับสายแถม (ที่รู้สึกว่าต่างนิดหน่อยก็ไม่รู้จิตอุปทานไปเองหรือปล่าว)

เท่าที่ลองสายลำโพงเห็นผลชัดกว่ามากแยกแยะได้ชัดเจนกว่า
              Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:42:43.

Comment

สายลำโพงเห็นผลมากกว่าครับ

Comment

อยู่ที่คุณภาพของวัสดุ หูที่ฟัง และตังค์ในกระเป๋า
                  ไม่งั้นทำมาก็ขายมะออก อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by JO View Post
                    เปลี่ยนสายสัญญาณเหงผลน้อยมาก จนอาจจะจับความต่างไม่ได้เลย

รูปแรก Monster A IC MINI IP-7 S เส้นละ 1490บาท
                    รูปสอง In-Akustik Stargate-S1 เส้นละ 1820บาท

ทั้ง2เส้นผมฟังแทบไม่ออกถึงความต่างกับสายแถม (ที่รู้สึกว่าต่างนิดหน่อยก็ไม่รู้จิตอุปทานไปเองหรือปล่าว)

เท่าที่ลองสายลำโพงเห็นผลชัดกว่ามากแยกแยะได้ชัดเจนกว่า
                    รูปแรก สายดู เล็กๆ อ่ะ ไม่เห็นผลต่าง ก็ไม่น่าแปลกใจ

แต่ สาย อันหลังดูน่าจะทำให้ เปลี่ยน โทน

แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้นผมว่า การที่เสียงจะเปลี่ยน หรือ ไม่
                    ปัจจัยอย่างอื่นยังมีอีกเยอะ

เช่นลำโพงดี พอไหม
                    program หรือ source ที่เล่น เพลง เป้นไง แล้ว
                    สายลำโพงดีขนาดไหน อะไร อื่นๆ อีกเยอะคับ ^ ^

Comment

Originally posted by natchan View Post
                      รูปแรก สายดู เล็กๆ อ่ะ ไม่เห็นผลต่าง ก็ไม่น่าแปลกใจ

แต่ สาย อันหลังดูน่าจะทำให้ เปลี่ยน โทน

แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้นผมว่า การที่เสียงจะเปลี่ยน หรือ ไม่
                      ปัจจัยอย่างอื่นยังมีอีกเยอะ

เช่นลำโพงดี พอไหม
                      program หรือ source ที่เล่น เพลง เป้นไง แล้ว
                      สายลำโพงดีขนาดไหน อะไร อื่นๆ อีกเยอะคับ ^ ^
                      ผมก็ใช้แต่ของพื้นๆอะคับ ไม่มีตังค์เล่นของแพงๆ

เพลงมีทั้ง 128Kbps 320Kbps CD-Audio
                      โปรแกรม Win Media9 กะ iTunes
                      ซาว์น Creative Digital Music SX
                      ลำโพง Altec MX5021
                      สายลำโพง In-Akustic Atmos Air 195 Silver
                      สายสัญญาณ In-Akustic Stargate S-1 กะ Monster A IC MINI IP-7 S (ตามรูปทั้งคู่)

Comment

ซื้อมาเปลี่ยน พอเปลี่ยนแล้วเสียงไม่ต่างก็ ไม่รู้ว่าจะดีใจหรือเสียใจดี อาจเป็นได้ว่าของเดิม มันก็ดีมาระดับนึง มั้งครับ จะได้ไม่รู้สึกเสียดายตัง

Comment

Originally posted by numz View Post
                          ซื้อมาเปลี่ยน พอเปลี่ยนแล้วเสียงไม่ต่างก็ ไม่รู้ว่าจะดีใจหรือเสียใจดี อาจเป็นได้ว่าของเดิม มันก็ดีมาระดับนึง มั้งครับ จะได้ไม่รู้สึกเสียดายตัง
                          ผมมองว่ามันทำสายสวยดีครับ ถึงเสียงจะไม่เปลี่ยนก็เหอะ

อิ อิ

Comment

งั้นเปลี่ยนลำโพงดีกว่า ฮ่าๆ เสียดายค่าสาย - - เปนพัน

Comment

Originally posted by JO View Post
                              ผมก็ใช้แต่ของพื้นๆอะคับ ไม่มีตังค์เล่นของแพงๆ

เพลงมีทั้ง 128Kbps 320Kbps CD-Audio
                              โปรแกรม Win Media9 กะ iTunes
                              ซาว์น Creative Digital Music SX
                              ลำโพง Altec MX5021
                              สายลำโพง In-Akustic Atmos Air 195 Silver
                              สายสัญญาณ In-Akustic Stargate S-1 กะ Monster A IC MINI IP-7 S (ตามรูปทั้งคู่)
                              อ้าวๆ ผมอาจจะพิมผิดไปหน่อย ไม่ได้จะบอกว่า ของไม่มีราคา คือผม ไม่ทันดู ยี่ห้อ ว่าเป็นอะไร แต่เห็นมันเล็กๆ เลยคิดว่า เสียงไม่ต่างมาก เพราะเห็น สายเส้นเล็กๆทีไร มันมักจะไม่ค่อยต่างอ่ะ :P

แต่สายอันที่ 2 ผมว่าน่าจะต่าง

ส่วนที่ ผมบอกว่า ปัจจัยอื่นๆนี่ ผมหมายถึง รวมๆ อ่ะคับ

ผมอยากได้ music sx ยังมะมีปัญญาซื้อเรย ( ถึงมีตังก็คงหาซื้อไม่ได้แย้วว ได้ข่าวมางั้นอ่ะ T_T)

ปล. ร้อนตัวไว้ก่อนช่วงนี้ เดี๋ยวเข้าใจผมผิด :P

Comment

Working...
                              X