overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ปัญหา Hi-speed ADSL TOT กับ Router หรือ ชุมสาย เข้ามาคุยกันทีครับ

Default ปัญหา Hi-speed ADSL TOT กับ Router หรือ ชุมสาย เข้ามาคุยกันทีครับ

ท่านใด พอจะทราบบ้างครับ

คือ ปัญหานะครับ

ผมใช้เนต tot อย่างที่กล่าวไปตอนตั้งกระทู้

แล้วผมใช้ Router ของ Zyxel P660

พอเปิด Router ปุ๊บ ไฟ Internet ไม่ติดเหมือนทุกครั้ง

แต่เนตติด แต่เข้า web ไม่ได้เลย m ก็ไม่ได้ครับ

เนตติดแต่ทำไรไม่ได้เลย

เลยโทรไปเช็คกับ Call Center ก็พูดจาดีนะครับ

เขาก็บอกว่าเป็นที่ ชุมสาย ลาดหญ้า มีปัญญหา

เนื่องจากจะเปลี่ยนเป็นระบบอะไรซักอย่าง

ปัญหาเกิดวันที่ 11 เขาบอกว่า จะใช้งานได้วันที่ 16

ผมก็รอๆ จนถึงวันนี้ สุดท้ายก็ไม่ได้ เลยโทรไปเช็คอีกรอบ

เขาก็บอกว่า มีแจ้งเขามาว่า ขอเลื่อนเป็นวันที่ 23

ผมก็เซ็งสุดๆเลย หงุดหงิดมาก

สุดท้าย อยู่ดีๆ ว่างๆ เลยลองเอา

modem ตัวเดิมๆ ของ tot มาลองใช้ดู

คือ เป็นแบบ ต้อง connect อะครับ ถึงจะต่อเนต

ลงไดรฟเวอร์ ลงไรเสร็จเรียบร้อย

ก็ connect ดู ปรากฎว่าเล่นได้ครับ

ผมเลย งง เหมือนกับว่า ไอ 6 วันที่ผมรอที่ผ่านมา คืออะไร ?

ผมก็เลยอยากจะถามเพื่อนๆว่า พอจะทราบสาเหตุไหมครับ

ว่าเป็นเพราะไร พอใช้ Router แล้วเข้า เวป ไม่ได้

ผมคิดว่า Router ไม่น่าจะมีปัญหา และเป็นไปได้ไหมครับ

ว่าระบบเขามีปัญหาอยู่ด้วย ของทางชุมสาย

เลยอาจจะมีเหตุบางอย่าง ที่ทำให้ Router ใช้ไม่ได้

ผมลองโทไปถาม ที่ Call Center อีกรอบ เขาก็บอกว่า

รอหลังจากที่ แก้ไขเสร็จเรียบร้อยก่อนดีกว่า

แล้วลองใช้ดูว่าได้ไหม เพราะตอนนี้ อย่าเพิ่งไปด่วนสรุป ว่าเป็นที่ Router

อะไรทำนองนี้ เพื่อนๆคิดว่าไงครับ

เพิ่มเติมครับ

คือ โมเดม ตัวเดิมๆที่ เอามาลงเทส ทีหลัง แล้วเล่นได้

เป็นตัวเสียบ USB นะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Reset ระบบฃอง Router Zyxel P660
    แล้ว Config Router Zyxel P660 ใหม่ดู มันอาจจะเอ๋อก็เป็นได้ (เคยเป็น)

Reset ยังไงเหรอครับ

รบกวนบอกวิธี หน่อยครับ

ขอบคุณมากๆ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ด้านหลังจะมีรูจิ้ม Reset เครื่องนะ
    กดแช่ใว้ 10 วิ (เสียบสายไฟด้วยละ)
    Reset เสร็จก็ไล่กรอก Config ค่าต่างของ ISP ใหม่นะ

อ๋อ เห็นละครับ

แล้ว พวกค่า นี่จะกรอกยังไงอะครับ

คือ ผมไม่ค่อยเป็นเลยจริงๆ

รบกวน คุณ twk ทีครับ

ประมาณว่า ดูจากตรงไหนได้ไหม

หรือ ให้ใส่อะไรบ้าง

ของ p660 อะครับ

แล้วถ้าเกิด ลอง config ใหม่แล้วไม่หาย

คิดว่ามันเป็นที่อะไรครับ

ชุมสาย น่าจะมีผลรึเปล่าครับ

แต่ ใช้ โมเดม ตัวปกติ ดันเล่นได้

แต่คือ ชุมสาย ของ ทาง tot มีปัญหา ชัวร์ๆครับ

ทาง call center เองก็บอกว่า มีปัญหาอยู่

ทำให้เข้าไม่ได้

แต่พอมาใช้ modem ที่เป็น usb ต้องกด connect ดันเล่นได้

ผมเลยงง

OverclockZone Member khaiza's Avatar

ถ้ารีเซทแล้ว ยังไม่หาย router ถ้ามีประกันเอาไปเครมด่วน

ผมควรจะรอให้ ทาง call center ยืนยันก่อนด้วยดีไหมครับ

ว่าแบบ ทาง ชุมสาย แก้ไขเสร็จเรียบร้อยแล้ว

กลัวว่า เอาไปเครมแล้ว เกิดมันไม่ได้เสีย

แต่เป็นที่ ชุมสายอะไรทำนองนั้นอะครับ

แต่ผม งง จริงๆนะ

จริงๆ ถ้ามีปัญหา แล้วใช้ไม่ได้ มันก็น่าจะใช้ไม่ได้ทั้งหมด

แต่นี่ทำไมตัว modem เก่ามันถึงใช้ได้

หรือว่า สัญญาณ อะไรที่มันรับมา ไม่เหมือนกันรึเปล่าครับ

ตอนนี้ก็ใช้ modem ตัวเดิมๆที่เป็น usb ไม่ใช่ lan เล่นอยู่

ก็ไม่มีปัญหานะครับ เพียงแต่ข้องใจ มันค้างคา

^-^

OverclockZone Member khaiza's Avatar

ผมเคยใช้ ตัวที่แถมมากับ tot เป็น dual port มีทั้ง lan และ usb ต่อแลน เน็ตเล่นไม่ได้ แต่ต่อ usb เล่นได้ สรุป เป็นที่ Firmware พออัพใหม่หายขาด ยังไงก็รอเวลาติดต่อที่ศูนย์ ของสายช่างโดยตรงดีกว่า เพราะ ช่างจะได้บอกรายละเอียดได้ว่า ระบบเสียตรงไหน

อ๋อครับ

แต่ที่ผม ค้างคาคือ

ทำไม เร๊าเตอร์ มันถึงเข้าเวปไม่ได้ ทั้งๆที่เนตมันก็ติด

แต่ที โมเดมธรรมดา เล่นได้

ถึงเขาจะบอกว่าเป็นที่ชุมสาย แต่ ถ้าเล่นได้มันก็น่าจะได้ทั้งคู่

หรือไม่ได้ก็ไม่ได้ทั้งคู่

ท่านใดพอจะช่วยชี้แนะได้บ้างครับ

อย่างเช่น สัญญาณ ที่รับจาก เร๊าเตอร์ มันแตกต่างกันหรืออย่างไรครับ

หรือเป็นไปได้ไหมครับ ที่เค้าบอกว่าทางชุมสายมีปัญหา

เลยทำให้ การต่อแบบแลน จากเร๊าเตอร์ มีปัญหาไปด้วย

เพราะชุมสาย ก็อาจจะรวมไปถึง พวกที่เกี่ยวกับโทรศัพท์ไปด้วย

เพราะ ที่บ้านตอนนี้พอยกหู เสียง โทรศัพท์มันแปลกๆไป

จากเสียงเดิมๆของมัน ที่เวลายกหูขึ้นมาอะครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

Call center เขาก็บอกปัดๆไป ยืนยันแน่นอนไม่ได้ อย่ารอเลย แก้เองดีกว่า
    เน็ตติด
    แต่
    ไฟPPPติดไหมครับ ถ้าโมเด็มมันล็อกอินไม่ได้ ไฟนี้จะไม่ติด ก็แสดงว่าพาสหรือUser มันผิด
    ค่าVPI VCIถูกไหม? 1/32
    ค่าencapsulation ถูกไหม? PPPoE LLC
    และก็ตั้งIPที่การ์ดแลน หรือเป็นแบบ DHCPให้เราเตอร์แจกมาให้เอง?

ไฟ ที่ Router ติดหมดครับ

ยกเว้น internet

VPI VCI 1/32 ปกติครับ

แลนผมใช้ออนบอร์ด อะครับ

Bookmarks

Bookmarks