overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ถามเกี่ยวกับการเลือกspecครับ

OverclockZone Member

Default ถามเกี่ยวกับการเลือกspecครับ

ตอนนี้เพิ่งเข้ามหาลัย แล้วมันต้องใช้โน้ตบุ๊คเพื่อความสะดวกครับ
    การใช้งานก็ ทำงาน เล่นเน็ต ฟังเพลง เล่นเกมนิดๆหน่อยๆ

เรื่องยี่ห้อนี่ก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง(อีกแล้ว) เล็งๆไว้ก็ asus dell (เล็งมั่วๆ -_-")

เท่าที่้ศึกษาๆดูนะครับ รู้สึกว่ามันจะต่างกันที่ cpu ram hdd vdoCard แค่นี้เอง
    ขอถามเป็นข้อๆละกันนะคับ
    1. cpu พวก core นี่ ดูแค่รุ่น (T8xxx, T7xxx)เหรอครับ ไม่ค่อยเห็นสนใจตัวเลข 2.1 GHz ไรงี้กันเท่าไหร่เลยอะ

2. ไอ้พวก ram 1GB นี่ เวลาจะซื้อเราบวกราคาไป 800 แล้วคิดซะว่ามัน 2GB ได้รึเปล่าครับ (ถามอีกแบบคือ ซื้อมาแล้วไปเพิ่มเอาเอง มันจะเหมือนกับซื้อมาเป็น 2GBเลยรึเปล่า เพราะที่เห็น 2GB ส่วนใหญ่ก็หนึ่งกิ๊กสองอัน)

3. harddisk เยอะ เพื่อนผมบอกอย่าไปสนใจ เพราะถึงจะ250กิ๊ก แต่พอข้อมูลเยอะๆแล้วมันก็จะช้าลงอยู่ดี เห็นด้วยมั้ยครับ?

4. vdoCard มันมี ramของมันเอง กับที่จะยืมมาได้สูงสุด เวลาเลือกดูอันไหนดีอ่าคับ

5. ไอ้พวกสเป๊คแรงๆนี่(ram2GB, T8xxx, hdd250GB) นอกจาก เล่นเกม กับทำงานกราฟฟิคนี่ เวลาใช้งานทั่วๆไป มันจะเห็นความแตกต่างมั้ยครับ เช่น เล่นเน็ต ฟังเพลง ทำงาน ใช้โปรแกรมทั่วไป (หนังผมก็คงไม่ดูในนี้อะ ใช้ทีวีเอา)

6. พวกที่ให้ window Vista ของแท้มา ควรเอามาพิจารณาในการซื้อมั้ยครับ เพราะผมคิดเอาเองว่า ยังไงก็ลง xpปลอมได้อยู่แล้ว

7. ลองเดินๆในพันทิพ ถามหาบางรุ่น เค้าบอกว่าเป็นรุ่น business ต้องซื้อผ่านเว็ปเท่านั้น งงเลยครับ เพิ่งเคยเจอ @_@" ไอ้รุ่นพวกนี้มันต่างจากรุ่นปกติยังไงเหรอครับ

8. ถ้าจะซื้อ ซื้อที่พันทิพ(เพชรบุรี) ดีมั้ยครับ ปกติผมชอบนะ แต่ซื้อทีเป็นหมื่นงี้กลัวโดนหลอกเหมือนกัน - -a

จริงๆงบผมก็50000แหละครับ แต่อยากได้ซัก 2-4หมื่น

ที่ผมกลัวคือ ซื้อดีๆแรงๆไปแล้วไม่ได้เล่นเกมหนักๆ กลายเป็นว่าเสียเงินเปล่า แต่ถ้าซื้อถูกลงมาพอใช้ไปซักปีนึง เดี๋ยวมัน(อาจ)จะอืดอีก เลยยังเลือกไม่ถูก T-T

โปรดชี้แนะด้วยครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by kame0000; 17 Jun 2008 at 04:24:49.

1 เหมือนกันครับ
    2 อันนี้ ไม่รู้เหมือนกัน แต่คิดว่ายิ่งเยอะยิ่งเรว
    3 ยังไง เยอะๆไว้ก่อนดีกว่า ผมว่า
    4 ไม่รู้
    5 ต่างครับ แน่ๆ
    6 Xp ดีกว่าครับ เร็วทันใจ
    7 ไม่รู้ครับ
    8 ร้านดีๆ ก็มีนิครับที่พันทิพ

สรุป ถ้าเราเปนนาย เราเอา asus F8SN ตัว cpu 8100

ราคารวมแวท ประมาณ 39000 ประกัน 2 ปี การ์ดจอ 9500 (แรง)

ดีไซ สวย เราว่าคุ้มน่ะ

รุ่น F8SN จริงๆผมก็เล็งไว้เหมือนกันอะครับ ^^" แต่ต้องหาข้อมูลทั่วๆก่อน
    ยังไงก็ขอบคุณครับ ที่ช่วยตอบ

ตอบแบบ งู ๆ ปลา ๆ นะครับ ผิดถูกอภัยด้วย

1. ดูแค่รหัส cpu ก็พอครับ (เช็คจากเว็บก่อนก็ดีก่อนจะไปซื้อ)
    2. ปกติ notebook มี slot ram มาเต็มที่ ก็ 2 slot ครับ ต้องspec ว่ามัน support ได้เท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 2 gb หรือไม่ก็ 4 gb (ยังไม่เคยเห็น 8 gb นะครับ) ถ้ามีตังตอนซื้อก็อัดให้เต็ม maximum ไปเลยครับ เพราะนานไปแรมพวกนี้แพงขึ้นอ่ะ เนื่องจากเลิกผลิต หรือหายาก
    3. harddisk เยอะ ก็แบ่ง partition เอาครับ แบ่ง drive c: พอสำหรับลงโปรแกรม สัก 40gb ไม่ก็ 80gb ครับ ที่เหลือเอาไว้เก็บ data
    4. VGA onboard จะแชร์ram ถ้า VGA แยก จะมีแรมเป็นของตัวเองครับ แน่นอน onboard ถูกกว่า VGA แยก แต่ประสิทธิภาพต่างกันครับ
    5. เสป็คสูง ๆ เหมาะกับเล่นเกมส์ กับงานที่ต้องการประมวลผลเยอะๆ เช่น งานกราฟฟิก ส่วนงานพื้นฐาน อาจจะเห็นความแตกต่างไม่มากครับ
    6. ควรเลือก spec ที่ support Vista แต่จะซื้อเครื่องพร้อมwindows อันนี้ขึ้นอยู่กะดูลยพินิจครับ ว่าจะเอาของแท้ หรือราคาถูก (ถ้า windows เถื่อนมาลงเอง ซื้อเครื่องเป็น Linux หรือ Dos)
    7. ของ Dell ใช่ไหมครับ ต้องโทรสั่งครับ เสียตังก่อน แล้วเครื่องจะตามมาใน 7 วัน (รู้สึกจะมาจาก Malaysia นะ แต่อุปกรณ์ส่วนใหญ่ made in china)
    8. เดินดูหลาย ๆ ร้านครับ ถ้าจะให้ดีก่อนไปศึกษา spec รุ่นที่สนใจจากเว็บไซด์ ก่อน เวลาไปพาเพื่อนไปด้วย สักคนหนึ่งหรือสองคนไปช่วยต่อ หรือไปช่วยจับผิด หรือไปเป็นพยานครับ อิอิ

ซื้อของพวกนี้ เอากลาง ๆ พอครับ ไม่ต้องถึงกะสูงปริ๊ด เพราะมัน เปลี่ยนแปลงเร็วมาก

โดยส่วนตัวผมชอบ Alienware Toshiba Asus นะครับ

โอ้ว ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks