overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ถ้าไปลุยป่า นํ้าตก ควรเตรียมตัวยังไงดีคับพี่ๆเพื่อนๆ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default ถ้าไปลุยป่า นํ้าตก ควรเตรียมตัวยังไงดีคับพี่ๆเพื่อนๆ

พี่เค้าชวนผมไม่แน่ เสาร์นี้ จะชวนไปนํ้าตก ให้ไปเป็นช่างภาพอ่ะคับ
    แต่ว่ามีลุยโคลน ละอองนํ้าแ่น่นอน แล้วก็ลุยมอเตอร์ไซค์วิบาก หน่ะคับ
    ของที่มีก็อย่างที่ไปตอน Trip เขาดินอ่ะคับพี่ๆ กลัวกล้องพัง เหอะๆๆ
    เลยมาขอคำแนะนำก่อนว่า ต้องเตรียมตัวอะไรบ้าง ถ้าไม่พร้อมก็อาจจะไม่ไปก็ได้คับ

OverclockZone Member jjackk's Avatar

ถุงพาสติกครับ เห็นท่าไม่ดีเอากล้องยัดเก็บทันที เอาไปหลายๆใบ
    ถ่ายรูปในป่าน่าฝน ... อันตราย กลัวกล้องพัง

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

-ข้าตั้งกล้อง
    -ถุงกันละอองน้ำ
    -ซิลิก้่าเจลใส่กระเป๋าไว้หน่อย เพื่อกันชื้นในสภาพของป่า

"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

วิีการถ่ายภาพน้ำตกให้สวย...และฟุ้ง (เทคนิคเดียวกะการเล่นกะไฟและถ่ายกลางคืน)
    1.งานนี้ต้องมีขาตั้ง(จำเป็นมาก ๆ)
    2.หามุมที่ชอบจัดไปเลยสักมุม
    3.เมื่อประกอบกล้องลงขาตั้งเสร็จ ให้เราไปตั้งโหมด M และตั้งสปีดและรูรับแสงดังนี้
    - สปีชัตเตอร์ หมุนไปให้ สุดถึงชัตเตอร์บี
    - ปรับรูรับแสงให้แคบ สัก 16-20 และ ISO 200
    4. เมื่อตั้งเสร็จแล้วให้เราทำการวัดแสง ลอคโฟกัสเหมืนที่เคยถ่ายปกติครับแล้วกดค้างไปประมาณ 7-10 วินาทีในโหมด ชัตเตอร์บี ดูว่ามันสว่างหรือมืดไป ถ้ามืดลองเพิ่มให้นานกว่าเดิมหน่อย
    5.ภาพที่ได้ออกมาจะเป็นน้ำตกที่ฟุ้งและเป็นเส้นสายไหม เทคนิคนี้ใช้กับน้ำทะเลก็ได้นะครับผมชอบถ่ายโขดหินในโหมดนี้มาก ๆ

คำเตือน : การถ่ายแนวนี้อย่าถ่ายอัดกันหลาย ๆ ชอต เนื่องจากการทำชัตเตอร์บี เป็นการทำให้ CCD หรือ CMOS ของกล้องทำงานหนัก จนทำให้เกิดความ จนเป็น ฮอทพิกได้ ดังนั้น เมื่อทำการถ่ายเสร็จแล้วความพักกล้องเป็นระยะ ๆ เพื่อกันการเกิดฮอทพิกหลาย ๆ ครั้ง หากเกิดบ่อย ๆ จะมีโอกาสเป็นเดทพิกได้สูงมาก ๆ เนื้อจากจุดของแสงงที่ผ่านเซ็นเซอร์นั้นเกิดการไหม้ครับ (เหมือนเราเอาแว่นขยายไปส่องนานๆ จนไหม้อ่ะครับ)
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 17 Jun 2008 at 13:26:57.

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ขอบคุณมากคับพ่ด๊อกเตอร์แซ๊ด , คุณ jjackk
    ถ้าโหมด ชัตเตอร์ B นี้คือ BLUB อันเดียกันถูกไหม
    แล้วถ้าตั้ง speed shutter ไปเลย 8-10 วิ จะเหมือนกันมั๊ยคับ BLUB มันต้องกดค้างง่ะ
    มีความต่างของมันด้วยหรอ ?

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

Quote Originally Posted by Fon589 View Post
    ขอบคุณมากคับพ่ด๊อกเตอร์แซ๊ด , คุณ jjackk
    ถ้าโหมด ชัตเตอร์ B นี้คือ BLUB อันเดียกันถูกไหม
    แล้วถ้าตั้ง speed shutter ไปเลย 8-10 วิ จะเหมือนกันมั๊ยคับ BLUB มันต้องกดค้างง่ะ
    มีความต่างของมันด้วยหรอ ?
    -ชัตเตอร์บี(BLUB) :อันเดียวกันครับ เป็นการกำหนดเวลาเอาเองครับ ส่วนใหญ่พี่จะใช้ตัวนี้เพราะไม่แน่ใจในสปีดว่าจะใช้เท่าไร เพราะแต่ละทืี แสง ไม่เท่ากันครับ เลยต้องใช้

-ถ้าเรารู้เวลาก็ไม่ต้องใช้ ชัตเตอร์บี(BLUB) ก็ได้ครับ

แต่ถ้าจะให้เนียนจริง ๆ รีโมท ไม่ก็สายลั่นครับ ช่วยได้เยอะเลย (ชัตเตอร์บีก็ต้องกดสายลั่นค้างนะจ๊ะ)
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 17 Jun 2008 at 13:26:13.

เออ พี่แล้วถุงพลาสติก นี้เอาถุงขยะดำมาหุ้มได้ป่ะ อิอิ
    หรือว่าใช้ถุงยังไงดี หุ้มทั้ง Body กล้องมันเลยหรอ แล้วให้ปลายเลนส์มันยื่นออกมา

Ps. มีภาพประกอบด้วยก็ดีคับพี่ ปกติแค่เจอละอองนํ้าฝนก็เ็ก็บกล้องและ เหมือนพี่อ่ะ เหอะๆ

ประมาณนั้นแหละครับ เราจัดองค์ประกอบก่อนถ่ายอ่ะครับ ถ้าซูมได้หน่อยก็ซูมครับ คิดว่าน้ำมันคงไม่แรงขนาดละอองเข้ามาถึงได้หามุมดี ๆ ครับไปส่วนใหญ่ไม่ค่อยโดนละออง นอกจากช่วงที่ลมแรง ๆ อ่ะครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    แบบนี้หรูปไป ผมใช้ถุงดำซิวกะสก๊อตเทปเอาครับ เอิ๊ก ๆ ๆ

เห้ยย ดีง่ะ แต่แพงแน่นอนเลยท่าทาง - -"

OverclockZone Member OJARU's Avatar

พันกว่าบาท . . .

ว่าแต่ถุงขยะมันไม่กันน้ำไม่ใช่เหรอครับ . . .

OverclockZone Member janus's Avatar
    ,, Somewhere in Thailand ,,

,, ถ่ายเยอะ ถ่ายน้อย นิสัยการถ่ายเป็นยังไงครับ ,,

,, ถ้าถ่ายเยอะ กดไม่ยั้ง CF กับ แบต ต้องมีให้พอ (ผมไม่ทราบว่าไปกี่วัน) ,,
    ,, ที่เก็บ CF ที่ถ่ายแล้วต้องดีมากๆ จะได้ไม่ต้องเสี่ยงเอา NB หรือ storage เข้าไปด้วย ,,
    ,, เพราะข้าป่า ไม่มี seven และก็ไม่รู้ว่าจะเจอสถานการณ์อย่างไร ,,

,, CF นี่สำคัญ พยายามอย่าใช้ความจุมากๆ ลองซอยย่อยๆ ดู เช่นจากที่ใช้ 8GB ก็ลองซอยเป็น 4 GB 2 อัน ,,
    ,, หรือ 2GB 4 อัน ปลอดภัย(กับภาพถ่าย)มากกว่า ,,

,, ถ้าถ่ายมา 8GB แล้วเกิด CF เสีย ถ้าใช้ 8GB อันเดียว ,,

,, ..........ทั้งหมดก็เท่ากันศูนย์และสูญ............... ,,

,, แต่ะถ้าใช้ 2GB เสียอันเดียว ก็ 25% ครับ อีก 75% ยังมีเหลือให้ ,,

,, แบตก็เช่นกัน ถ่าย shutter B เปลืองแบตมากๆ ยิ่งใช้เลนส์พวกมี VR,IS,OS,VC ดูดแบตยังกะโอเลี้ยง ,,
    ,, มีสำรองไว้ก็ดี หรือใช้ grip ที่มีรางถ่าน AA ก็ช่วยให้หาแบตง่ายขึ้น ,,

,, เรื่องพวกนี้ไม่ค่อยมีใครถามครับ มีแต่ถามว่าจะเก็บกล้องยังไง กลัวพัง ,,
    ,, สำหรับผม ผมกลัวไม่ได้รูปมากกว่า เพราะผมชอบถ่ายรูปมากกว่าชอบเล่นกล้อง ,,

,, ขอให้เที่ยวสนุก และได้ภาพสวยๆ กลับมานะครับ ,,

OverclockZone Member babybank's Avatar
    บางแสน ชลบุรี ระยอง

ดันๆ

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

ความรู้เพียบคับ

Bookmarks

Bookmarks