overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: งงมากมาย ทำไมมันถึง "พัง" พร้อมกันอะคะ

OverclockZone Member madmax008's Avatar

Default งงมากมาย ทำไมมันถึง "พัง" พร้อมกันอะคะ

รบกวนสอบถามพี่ๆนะคะ เครื่องคอมที่สำนักงานนะคะของ ACER รุ่น Veriton 5600 GT
    CPU P 4 2.8
    Ram 512
    Hdd 40 G
    Vga On
    มีทั้งหมด 15 เครื่องนะคะ หมดประกันแล้ว แต่มีเรื่องน่าแปลกใจมากคะ คือเครื่องมีอาการเสียเปิดไม่ติดพร้อมกัน 5 เครื่องนะคะเปิด สวิตท์ พัดลมหมุนแต่หน้าจอมึดสนิท ไม่ทราบว่าพี่ๆคิดว่าเป็นเพราะอะไรคะ เห็นพี่ที่ทำงานว่าน่าจะ เมนบอร์ท พังมันน่าจะเป็นเช่นนั้นหรือคะ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะจะได้ให้ที่ทำงานไปซ่อมให้ถูกจุด กลัวเสียเงินแยะเพราะหนูก็ไม่มีความรู้เรื่องคอม เลยนะคะรบกวนพี่ๆด้วยนะคะ

น้องมิคคะ น้องใหม่

OverclockZone Member otomo's Avatar

ลองถอด Ram ออก มาทำความสะอาดก่อนครับ หรือไม่ก็ลองเอา Ram จากเครื่องที่เปิดติดมาเปลี่ยนดูครับ

OverclockZone Member bussyhot1's Avatar
    รามอินทรา,มีนบุรี

ก่อนหน้านั้นมีไฟตกป่าวครับ

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

น่าจะMBนะ ลองMBที่ใช้การได้มาลองเปลี่ยนดู

OverclockZone Member gnalkhod's Avatar

Quote Originally Posted by bussyhot1 View Post
    ก่อนหน้านั้นมีไฟตกป่าวครับ
    ผมว่าเป็นไปได้สูงนะ

siamzone's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่/เชียงราย

ลองทำความสะอาดเครื่องดูก่อน คับ แล้ว ลองเคลียร์ไบออส ดูคับ

OverclockZone Member madmax008's Avatar

ขอขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาช่วยตอบนะคะ ที่สำนะกงานเรียกช่างมาดูแล้ว ช่างได้เกาหัวแกรกๆ แล้วก็บอกว่าน่าจะเป็นที่เมนบอร์ท นะคะส่วนเรื่องไฟตกไม่น่าใช่คะเพราะที่สำนักงานมี UPS ทุกตัวนะคะ (หน่วยงานราชการ) แล้วค่าซ่อม บอร์ท แพงไหมคะ และ จะซ่อมที่ไหนดี มันเสียทีเดียว 5เครื่องเลยนะคะ ยังไงรบกวนพี่ๆผู้รู้ตอบด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากๆคะ
    ห้องมิคคะ น้องใหม่

OverclockZone Member witi1980's Avatar

ฟ้าผ่า มั้งครับ ถ้าเป็นพร้อมกันขนาดนี้

OverclockZone Member country's Avatar

หลายปัจจัยนะครับพี่สาว เป็นไปได้ทั้ง หมดที่ท่านข้างบนพูดถึง อย่างใดอย่างนึง ต้องเช๊คทีละเครื่องลองเช๊คดูก่อนคับ m/b ram ฯลฯ

OverclockZone Member คิม's Avatar

บุญน้อยไป

OverclockZone Member e20wac's Avatar

หมดเวร หมดกรรม
    555+

OverclockZone Member e20wac's Avatar

Quote Originally Posted by madmax008 View Post
    รบกวนสอบถามพี่ๆนะคะ เครื่องคอมที่สำนักงานนะคะของ ACER รุ่น Veriton 5600 GT
    CPU P 4 2.8
    Ram 512
    Hdd 40 G
    Vga On
    มีทั้งหมด 15 เครื่องนะคะ หมดประกันแล้ว แต่มีเรื่องน่าแปลกใจมากคะ คือเครื่องมีอาการเสียเปิดไม่ติดพร้อมกัน 5 เครื่องนะคะเปิด สวิตท์ พัดลมหมุนแต่หน้าจอมึดสนิท ไม่ทราบว่าพี่ๆคิดว่าเป็นเพราะอะไรคะ เห็นพี่ที่ทำงานว่าน่าจะ เมนบอร์ท พังมันน่าจะเป็นเช่นนั้นหรือคะ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะจะได้ให้ที่ทำงานไปซ่อมให้ถูกจุด กลัวเสียเงินแยะเพราะหนูก็ไม่มีความรู้เรื่องคอม เลยนะคะรบกวนพี่ๆด้วยนะคะ

แสดงว่าเปิดไม่ติด ผมว่าลองเช็ค พาวเวอรืซัพพลายืดูซักหน่อยไหม อาการเดียวกะเครื่องของผมเลย

OverclockZone Member big_1981's Avatar
    ทุกที่ที่มี Internet

Acer มักมีปัญหาเรื่องระบบไฟครับ ลองถอดปลั๊กทิ้งไว้สัก 1-2 ชั่วโมง แล้วลองใหม่ อาจจะเปิดติดครับ

OverclockZone Member girlrilaz's Avatar

เปนพร้อมกัน 5เครื่อง น่าแปลกใจ

ระบบไฟ เกี่ยวป่าวหว่า

OverclockZone Member zero_za's Avatar

ผมว่าสาเหตุมาจาก ระบบไฟ นะครับ พังพร้อมกันขนาดนนี้อ่ะครับ

OverclockZone Member

ถึงมี ups ก็วางใจไม่ได้ ถ้ายี่ห้อมันไม่น่าวางใจ

OverclockZone Staff Jeager's Avatar

-*-กำ พังเยอะนะนั่น ขอไห้ซ่อมได้ไวๆนะครับ

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

.*. เวงกำ

OverclockZone Member zero_za's Avatar

สรุปรู้สาเหตุละยังครับท่าน จขกท.

โทรไปที่ศูนย์ ACER แล้วนะคะเขาบอกว่าให้ลองเอาเข้ามาเช็คนะคะเขาว่าบอร์ทน่าจะพัง ค่าเช็ค 500 บาทไม่รวมค่าอุปกรณ์นะคะ แล้วก็เช็คราคาบอร์ทแล้ว เขาบอกว่าบอร์ทรุ่นนี้ราคา 5000 บาท แต่ไม่มีของ(หมดแล้ว) รุ่นอื่นๆที่เป็น ซ๊อคเก็ท 478 ก็ไม่มีให้เปลี่ยนนะคะ เขาแนะนำให้ตั้งเบิกแล้วซื้อเครื่องล๊อตใหม่เลยนะคะ หนูก้อแปลกใจจริงๆว่าเขาไม่มีสต๊อคสินค้าไว้เลยหรือๆ เขาจะขายเครื่องใหม่อย่างเดียวแต่ไม่มีการซ่อม รบกวนพี่ๆแนะนำ วิธีการแก้ไขปัญหาให้หนูด้วยนะคะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks