overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ขอถามเกี่ยวกับการเลือกใช้สายลำโพงหน่อยคับ

OverclockZone Member Nookiezz's Avatar

Default ขอถามเกี่ยวกับการเลือกใช้สายลำโพงหน่อยคับ

คือตอนนี้ผมมีปัญหาอย่างนึงคับ ..
    เกี่ยวกับการเลือกใช้สายลำโพงคับผม ..
    ดังในรูปที่ผมเอามาลงให้ท่าน ๆ ได้ดูนะคับ ..
    ถ้าเปนท่าน ๆ จาเลือกใช้สายอันไหนหรอคับ .. ระหว่างซ้ายกับขวา ..

สายลำโพงทางซ้าย .. ผมไปซื้อมาแถว ๆ นี้อ่ะคับ .. เมตรละไม่กี่บาท ..
    สายลำโพงทางขวา .. เปนสายลำโพงที่แถมมากับ Z-5500 คับ ..

คือผมได้เอาสายด้านซ้ายมาใส่ลำโพงตัวซ้าย แล้วสายด้านขวามาใส่ลำโพงตัวขวา ..
    เปิดฟังไปสักพัก .. คือผมแยกไม่ออกอ่ะคับ .. ว่าสายไหนให้เสียงได้ดีกว่ากัน ..
    แต่ที่ฟัง ๆ ดู .. เหมือนสายด้านซ้ายเสียงจะออกแหลมกว่าสายด้านขวาอ่ะคับ ..

ผมเลยอยากรบกวนท่าน ๆ ทั้งหลายช่วยชี้แนะระหว่างสาย 2 เส้นนี้ที่คับ ..

รบกวนด้วยคับ ..
    รูป รูป

OverclockZone Member

ถ้าจะลอง ขอให้ลอง ลำโพงตัวเดียวกันนะ

เพราะ ch ซ้าย กับ ขวา อาจจะ มาไม่เหมือนกัลทำให้ลองแล้ว ได้ผล คลาดเคลื่อน

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ซ้าย ขวา เสียงไม่เหมือนกันนะครับ แต่ถ้ามองด้วยตา ตามภาพที่ให้มาผมเลือกสายสีดำครับ
    ...........
    จะถูกแพง ขอใหญ่ไว้ก่อนละกัน

OverclockZone Member Nookiezz's Avatar

Quote Originally Posted by natchan View Post
    ถ้าจะลอง ขอให้ลอง ลำโพงตัวเดียวกันนะ

เพราะ ch ซ้าย กับ ขวา อาจจะ มาไม่เหมือนกัลทำให้ลองแล้ว ได้ผล คลาดเคลื่อน
    อ่าคับผม ..

Quote Originally Posted by camera View Post
    ซ้าย ขวา เสียงไม่เหมือนกันนะครับ แต่ถ้ามองด้วยตา ตามภาพที่ให้มาผมเลือกสายสีดำครับ
    ...........
    จะถูกแพง ขอใหญ่ไว้ก่อนละกัน
    คับผม .. ตอนนี้ผมเลยใช้สายสีดำแระคับ ..

OverclockZone Member Salemslot's Avatar

Talking

อาจอยู่ที่ปัจจัยอื่นด้วยครับเช่น amp ที่ขับลำโพง Z-5500 ส่วนใหญ่พวกนี้จะใช้แอมป์ IC ตัวเล็กๆคุณภาพเสียงที่ออกมาอาจจำกัดสายลำโพงจึงไม่สามารถแสดงอิทิฤธิ์ได้อย่างเต็มที ของผมใช้ Altec THX แต่ไม่ใช้ amp ที่มาในซับวูฟเฟอร์ ผมใช้ อินทริเกท 60w ของ Magnet 2 ตัวมาขับลำโพงคู่หน้า และซัพวูฟเฟอร์ ทำให้ลำโพงแสดงประสิทธิภาพได้อย่างเต็มที่ครับ อีกอย่างลำโพงตัวเล็กของ Z-5500 เสียงมันออกอู้ๆกลางๆไม่ค่อยเปิดเหมือน Altec mx5021 (ผมใช้ ลำโพง Center จากชุด Z-5500 เป็นลำโพงเซ็นเตอร์อยู่ ได้มาตัวเดียวโดดๆเลยมีคนเขาแยกขายมา)

OverclockZone Member คิม's Avatar

System ของท่านอะไรครับ

ผมใช้ X-Fi Xtream Music คับ ..
    ส่วนลำโพงก้อ Z-5500 คับ ..

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถ้มมันเลือกไม่ได้จริง ให้ตัดแบ่งครึ่ง แล้วเอามาต่อเป้นช่วงให้เหมือนกันครับ ดีกว่า L+R ไม่เหมือนกันเลยครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

งั้นใช้สายดำของเค้าดีกว่า เนื้องานดีกว่า ชีลดีกว่า การเคลือบบนสายก็ดีกว่า ขนาดทองแดงก็ใหญ่กว่าเล็กน้อยด้วย

ส่วนเรื่องเสียงหากจะเอาให้เปลื่ยนสายแล้วเปลื่ยนบุคลิคของเสียงนิ ต้องไปเล่นเครื่องเสียงอีกระดับ ถึงจะถ่ายทอดออกมาได้หมดจด ของท่านหากเป็นผมก็เลือกของโรงงานมาอยู่แล้ว เพราะลำโพงของท่านราคาขนาดนี้ เค้าต้องมีการคำนวณสายที่จะเหมาะสมสุดกับชุดมาแล้ว

อีกนิดนะครับ สายที่ท่านซื้อมายังถือว่าคุณภาพยังไม่ดีเท่าไร ดูตามจากในภาพนะ ซื้อมาเมตรละเท่าไรครับ
    Last edited by คิม; 17 Jun 2008 at 20:53:08.

Quote Originally Posted by คิม View Post
    งั้นใช้สายดำของเค้าดีกว่า เนื้องานดีกว่า ชีลดีกว่า การเคลือบบนสายก็ดีกว่า ขนาดทองแดงก็ใหญ่กว่าเล็กน้อยด้วย

ส่วนเรื่องเสียงหากจะเอาให้เปลื่ยนสายแล้วเปลื่ยนบุคลิคของเสียงนิ ต้องไปเล่นเครื่องเสียงอีกระดับ ถึงจะถ่ายทอดออกมาได้หมดจด ของท่านหากเป็นผมก็เลือกของโรงงานมาอยู่แล้ว เพราะลำโพงของท่านราคาขนาดนี้ เค้าต้องมีการคำนวณสายที่จะเหมาะสมสุดกับชุดมาแล้ว

อีกนิดนะครับ สายที่ท่านซื้อมายังถือว่าคุณภาพยังไม่ดีเท่าไร ดูตามจากในภาพนะ ซื้อมาเมตรละเท่าไรครับ
    ราคานี่ผมจำไม่ได้จิง ๆ คับผม .. แต่ถือว่าถูกมากอ่ะคับ ..
    เพราะผมไปซื้อจากร้านขายพวกเครื่องใช้ไฟฟ้าเล็ก ๆ ธรรมดา ๆ อ่ะคับ ..

ปล. รบกวนท่านช่วยแนะนำวิธีปรับเสียงใน Creative Console หน่อยได้ไหมคับ ..
    ผมใช้กับ Vista คับ .. Systems ก้อตามนั้นเลยคับ .. xtream music + z-5500 คับ

โอ้ Vista เหรอครับ ไม่เคยลองใช้ Vista เลยสิ เอาไงดี

เห็นเค้าว่าบาง Feature ใน Vista ของ X-Fi ยังไม่สมบูรณ์ ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน เพราะยังไม่ได้ลองกับตัว

ต้องรอท่านอื่นที่ใช้อยู่กับ Vista มาช่วยอีกแรง

Bookmarks

Bookmarks