Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยคับท่านเซียน เกี่ยวกับ HD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยคับท่านเซียน เกี่ยวกับ HD

พอดีผมได้ HD ที่เคลมมาใหม่ เป็นของใหม่ เอามาใส่ M/B Gigabyte P31-S3G bios-Ver.F6b(upgrade จาก Seagate 80G SATA2 เป็น 160G SATA2) รู้สึกว่าการโอนถ่ายข้อมูลจะฮาร์ดดิสนึงไปยังอีกฮาร์ดดิสนึงช้ามาก ยกตัวอย่างเช่น copy file ขนาด 400MB ใช้เวลาในการโอนถ่ายไป 5นาทีกว่าๆ ซึ่งช้ากว่าปกติมาก ผมก็เลยลองใช้โปรแกรม HD Tune ดูค่า Benchmark ของมัน ค่าTransfer Rate Min = 4.0MB/s, Max= 4.1MB/S ถือว่าช้ามากๆเลย ซึ่งอีกตัวของผมเป็น WD 250G มีค่า Transfer Rate Min = 54.2MB/s, Max = 62.1MB/s ท่านคิดว่ามันเป็นเพราะอะไรคับ ที่ผมสงสัยมีอยู่3อย่างคือ

ให้ท่านลองดูที่ตัว HDD ครับ
    มัีนมี Jumper อยู่
    ปกติที่ผมเคยสัมผัสมา มันจะจั้มป์ไว้เป็น Sata1
    คือ ส่งผ่านข้อมูลที่ 150 MBps
    แต่ถ้าเลือกเป็น sata2 จะได้ความเร็วที่ 300 MBps
    ลองดูนะครับ

Comment

ตามท่านข้างบนเลย
      Seagate มีตัวจะจั้มไว้เป็น Sata1 โดยประจำ จากผู้ผลิต....
      ต้องไปดึงตัวจั้มออกจึงจะเป็น sata2

Comment

ผมก็ถอดออกแล้วนะครับ แต่ทำไมค่า Benchmark max transferrate มันอยู่ที่ 4mb/s เองคับ

Comment

อ่า ตกลงยังแก้ไม่ได้หรอครับ กระทู้ที่แล้วท่านบอกลองสลับสายดูแล้วก็ไม่มีปัญหา ผมนึกว่าแก้ได้แล้วซะอีก

Comment

วันนี้ผมลองเอา Harddisk ไปเปลี่ยนใหม่รอบที่2แล้ว แรกๆก็ดีอยู่ ใช้ไปซักแป๊บก็เป็นแบบ Harddisk ตัวเก่า ตอนนี้ผมยังแก้ไม่ได้เลยครับ Harddiskตัวใหม่แรกๆค่า transfer max/min อยู่ที่ประมาณ 70-60MB/s พอเล่นไปซักแป๊บมันค้าง พอรีเซตอีกที แล้วลองเช็ค Benchmark มันกลับไปเหลือ 3-4MB/s อีกแล้วครับ ผมก็สลับสายตามที่ท่านบอกแล้วก็มียังเป็นเหมือนเดิม ปวดหัวจิงๆ สงสัยเป็นที่ mainboard ของผมหรือป่าวครับ

Comment

ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรมากมายอะ

ลอง Clean Bios ดูครับ สลับช่อง SATA ลองเสียบช่องอื่นๆดู

Driver SATA ลงทับไปอีกทีก็ได้

มันช้าเฉพาะ HDD ของ Seagate หรอครับ
              Last edited by life; 19 Jun 2008, 00:47:06.

Comment

Originally posted by life View Post
                ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรมากมายอะ

ลอง Clean Bios ดูครับ สลับช่อง SATA ลองเสียบช่องอื่นๆดู

Driver SATA ลงทับไปอีกทีก็ได้

มันช้าเฉพาะ HDD ของ Seagate หรอครับ
                ช่ายแล้วคับ ของ WD ไม่มีปัญหาอะไรเลย ผมลองของเพื่อนผมมาใส่ก็เหมือนกัน แต่ผมลองเอาของ Seagate ทำให้มันเป็น Master ก็พบว่าเป็นปกติ ความเร็วอยู่ที่ 70MB/s แต่ทำไมพอตั้งให้เป็น slave ความเร็วตกฮวบเลย

ปล. WD ของผมเป็น 250G Buffer 16MB ส่วน Seagate(ตัวที่มีปัญหา) 160G buffer 8 MB

ขอบคุณล่วงหน้านะคับ

Comment

ผมก็ไม่รู้จะช่วยยังไง ไม่เคยเจออาการแบบนี้ ไฟไม่พอก็ไม่น่าจะใช่ งงครับ

Comment

ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณนะครับที่ช่วย เด๋วรอท่านเซียนคนอื่นให้คำตอบเอาครับ

Comment

ดันหน่อยคับ

Comment

มีใครพอจะช่วยผมได้บ้างครับ

Comment

Working...
                        X