overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ตัดสินใจไม่ถูกค่ะ VAIO VGN-C14SP กับ TOSHIBA Satellite M100-1141T

OverclockZone Member

Default ตัดสินใจไม่ถูกค่ะ VAIO VGN-C14SP กับ TOSHIBA Satellite M100-1141T

ตอนนี้กำลังตัดสินใจซื้อโน๊ตบุ๊คอยู่ค่ะ จะเอาไปใช้เรียน multimedia พวกตัดต่อวีดีโอขั้นพื้นฐาน อาจจะมี 3D ด้วยนิดหน่อย กะว่าถ้าซื้อก็คงจะเพิ่มแรมเป็น 2GB ที่ลังเลก็มี 2 รุ่นนี้

VAIO VGN-C14SP
    CPU : Intel Core 2 Duo Processor T550(1.66GHz)
    RAM : 512MB (DDR2)
    HDD : 80GB SATA
    Drive : DVD+/-RW/+R DL/RAM
    VGA : GeforceGO7400 256MB
    LCD : 13.3" WXGA (ClearBright LCD)

------------------------------------------------------

TOSHIBA Satellite M100-1141T
    CPU : Intel Core TM 2 DUO T550(1.66GHZ)
    RAM : 512MB (DDR2)
    HDD : 100GB SATA
    Drive : DVD Super Multi Drive Double Layer
    VGA : Intel 945 integrated 3D graphic
    LCD : 14.1" WXGA CSV

ไม่รู้ว่า sony กับ toshiba ความเร็วแรมอยู่ที่เท่าไร แล้วความเร็วแรม 533 กับ 677 ต่างกันมากมั๊ยคะ? ขอบคุณค่ะ

อีกเรื่องค่ะ บริการหลังการขายอันไหนดีกว่าคะ เพราะเอาไปใช้ที่ต่างประเทศด้วยค่ะ
    Last edited by ppwap; 21 Dec 2006 at 22:26:02. Reason: เพิ่มข้อมูล

2 ตัวนี้ Sony C14 กินขาดครับ VGA มันต่างกัน Windows Xp pro
    ส่วนเรื่องแรม 533 กับ 667 มันต่างกันไม่มากหรอกครับ
    นาทีนี้ไม่ว่า NB ยี่ห้อไหนไม่มีใครกินตัว C14 ลงหรอกราคาเพียง 44900 คิดเอาครับ

OverclockZone Member pod's Avatar

ชื่อเมมเบอร์เร้าใจมากมาย

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

Toshiba นี่ไม่ทราบนะครับ

แต่ VAIO เคลมได้ทุกศูนย์ในโลกเลยครับ ขอแค่มีคำว่า Sony

ถ้าซื้อเครื่องศูนย์แล้วให้ร้านอื่นเพิ่มแรมนี่ประกันจะหลุดมั๊ยคะ เพราะโซนี่ไม่มีแรมขายนี่นา

Sony เพิ่มแรมได้ครับ แต่ราคาอาจทำให้คุณน้ำตาไหลพรากได้

ซื้อจากข้างนอก แล้วให้ศูนย์เพิ่มให้ดีกว่า

แต่ถ้าจะซื้อมาสำหรับ C14

แนะนำให้ซื้อแรมคู่ 512x2 แบบ DDR667 สำหรับ NoteBook มาเลยครับ ตัวเก่า 256x2 DDR533 เอามาปล่อยขายในบอร์ดมือสองได้เลย

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

ผมสนตัวเดียวกันเลย Sony กะซื้อตอนหลังปีใหม่ ราคาจะได้สักเท่าไรน้าๆ ของแถมจะได้ไรมั่งหว่าๆ
    ล่าสุดผมเห็น 44800 บาท ตอนนี้ไม่รุ้เท่าไรแล้ว

OverclockZone Member mr_tor's Avatar

เลือก sony เลยเจ๋งดี อิิอิอิอิ

กะจะซื้อ 1GB*2 อะค่ะ ว่าแต่บัส 533 ไม่ใช่หรอคะ งงจัง -*- วันนี้ไปถามศูนย์ที่เดอะมอลล์บางกะปิมา เขาบอกว่าทางศูนย์ไม่เพิ่มให้อะค่ะ ถ้าซื้อแรมจากที่อื่น

OverclockZone Member mr_tor's Avatar

ผมชื่อ ram ในไ web นี้หละเอาเครื่องไปด้วย ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา ตอนนี้ ram เป็นลูกครึ้ง 553 กับ 663 ไม่รู้ถูกปะ ได้ไม่มีปัญหาเปิดทุกวัน 8 ชม

บัสมันเท่าไรกันแน่อะคะ จะได้ซื้อถูก > , < แล้วซื้อในงาน electronica ดีมั๊ยคะ(คุณภาพ) ราคาเท่าที่ศูนย์แต่จ่ายบัตรมีแถมของอะค่ะ
    Last edited by ppwap; 22 Dec 2006 at 19:56:40. Reason: เพิ่มเติม

RAM ที่มากับเครื่องเป็น 533 ครับ

แต่ถ้าวิ่งเต็มความเร็ว CPU จริงๆ จะเป็น 667

ร้าน hardwarehouse ที่เดอะมอลล์บางกะปิ เค้าไม่ใส่แรมให้เราอะค่ะ เขาบอกว่าถ้าใส่ปุ๊บประกันหลุดเลยนะ งงอะ หรือเป็นเพราะวันก่อนเราไปถามราคาโน๊ตบุ๊คโซนี่กับเค้าแต่ไม่ได้ซื้อ เพราะมันมีงาน electronica พอดี

วันนี้พอเราซื้อในงานเสร็จลงมาจะให้ใส่แรมให้ เขามองกล่องโน๊ตบุ๊คเรา แล้วก็ถามว่าโซนี่เหรอ ถ้าเพิ่งซื้อใส่แล้วประกันหลุดเลยนะ อ่าววววววววว ไหงงั้น งงเลย แค่ใส่แรมเพิ่มประกันหลุดเลยเหรอคะ

เราเลยลองเดินไปถาม hardwarehouse ที่ตะวันนา เขาบอกว่าใส่แรมไม่มีผลกับประกัน เพราะไม่ได้แกะ void ออก ลองเอาโน๊ตบุ๊คมาใส่ดูก่อนได้ว่าแรมมันเข้ากับเครื่องหรือเปล่า ตอนนี้เราเลยยังไม่ได้ใส่อะค่ะ

ไม่ทราบว่าถ้าจะซื้อแรมเพิ่มนี่ ร้านไหนดีคะ แล้วแรมยี่ห้อไหนด้วย เรากะจะซื้อ 1GB*2 อะค่ะ เพราะใช้งานตัดต่อวีดีโอนิดหน่อยด้วย ขอบคุณค่ะ

งง
    Guest

ไม่ทราบว่าซื้อในงานแถมอะไรให้มั่งครับ และราคาเท่าไรครับ ขอบคุณมากครับ

Quote Originally Posted by งง View Post
    ไม่ทราบว่าซื้อในงานแถมอะไรให้มั่งครับ และราคาเท่าไรครับ ขอบคุณมากครับ
    แม่เราจ่ายบัตร citibank อะค่ะ citibank ให้กระเป๋าเดินทางหนึ่งใบ
    ของ The Mall ให้เตาบาร์บีคิว กับหม้อนึ่งอาหาร
    ส่วน Sony ให้กระเป๋า 3 ใบ เป็นแบบนิ่มๆ ใบนึง แล้วก็กระเป๋าโน๊ตบุ๊คแบบหิ้วใบนึง ส่วนอีกใบเป็นกระเป๋ากีฬา ใส่พวกเสื้อผ้า รองเท้าไรเงี้ยอะค่ะ

ราคาก็เท่าศูนย์อะค่ะ ได้ทุกอย่างเหมือนกันหมด ราคา 44,900 บาท

งง
    Guest

รบกวนอีกนิดนะครับ และไม่ทราบว่าได้ wifi ฟรี6เดือน หรือเปล่าครับ พวกเมาท์ หรืออุปกรณือื่นๆ พอดีบ้านไกลอะครับ ไม่อยากไปเสียเที่ยว ขอบคุณ คุณ ppwap มากนะครับ

อ่อ ได้ wifi ฟรี 6 เดือนด้วยค่ะ ส่วน mouse ไม่มีให้อะค่ะ มีแต่ตัวการ์ดที่ใช้อ่าน sd card ให้(มาในกล่อง)

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ผมไม่แน่ใจ ว่ามีกี่ยี่ห้อที่อัดแรมเองไม่ได้น่ะแต่ที่รู้ๆ
    1 Acer เพราะสติ๊กเกอร์ระบุชัดเจนว่า Warraty void if This seal remove
    2 Hp อันนี้ผมเคยหงายเครื่องดู มานติดสติ๊กเกอร์ สีเงินๆไว้ไม่แน่ใจว่า เหมือนไอ้ข้างบนไหม
    3 Toshiba เพื่อนใช้อยุ่มานถามร้านขายแล้วว่าไม่ได้
    4 Sony รุ่นพี่ผมที่ ม เขาดวงมีเคราะห์ ครับเปลี่ยนแรมและมานเกิดเจ๊งโบ้งพอดี เลยโดนไป 5k กว่าๆครับเพราะมานหาว่า เาใช้ผิดประเภท

้heyhey
    Guest

เรื่องทำ multimedia sony น่าจะทำได้ดีกว่านะครับ เพราะเครืองก็มีโปรแรกมเสิรมแนวนั้นติดมากับเครื่องด้วย
    แต่ถ้ามองดู toshiba มีจอที่ใหญ่กว่า (14.1 vs 13.3) เพราะงั้นการทำงาน toshiba จะทำได้สะดวกกว่า โดยเฉพาะเมือให้ทำ multimedia แถมยังมี hdd ใหญ่กว่าด้วย

แต่ก็ต้องดูอีกอย่างคือ น้ำหนักและแบต sony คงจะเบากว่าเพราะตัวจอเล็กกว่า และน่าจะมีแบตนานกว่าเช่นกัน ถ้าคุณต้องออกไปใช้นอกบ้านบ่อยๆคงต้องเลือก sony แต่ให้ผมเดา การใช้ multimedia และ 3D นั้น ส่วนใหญ่ทำที่บ้านหรือที่ทำงานก็ได้

saolaee's Avatar

sony ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks