ช่วยหน่อยคับท่านเซียน เกี่ยวกับ HD
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ช่วยหน่อยคับท่านเซียน เกี่ยวกับ HD

OverclockZone Member zeerarous's Avatar
    เชียงราย ทำงานจ.แพร่

Default ช่วยหน่อยคับท่านเซียน เกี่ยวกับ HD

พอดีผมได้ HD ที่เคลมมาใหม่ เป็นของใหม่ เอามาใส่ M/B Gigabyte P31-S3G bios-Ver.F6b(upgrade จาก Seagate 80G SATA2 เป็น 160G SATA2) รู้สึกว่าการโอนถ่ายข้อมูลจะฮาร์ดดิสนึงไปยังอีกฮาร์ดดิสนึงช้ามาก ยกตัวอย่างเช่น copy file ขนาด 400MB ใช้เวลาในการโอนถ่ายไป 5นาทีกว่าๆ ซึ่งช้ากว่าปกติมาก ผมก็เลยลองใช้โปรแกรม HD Tune ดูค่า Benchmark ของมัน ค่าTransfer Rate Min = 4.0MB/s, Max= 4.1MB/S ถือว่าช้ามากๆเลย ซึ่งอีกตัวของผมเป็น WD 250G มีค่า Transfer Rate Min = 54.2MB/s, Max = 62.1MB/s ท่านคิดว่ามันเป็นเพราะอะไรคับ ที่ผมสงสัยมีอยู่3อย่างคือ
    1. สาย SATA มีปัญหาหรือป่าว
    2. HD มีปัญหา
    3. เกี่ยวกับ Bios (เพราะว่าผมได้อัพใหม่)

Spec ของผมนะคับ
    CPU: Intel E6550
    Mainboard: Gigabyte P31-S3G
    Ram: 4g Kingston
    VGA: Winfast 8600GTS

ปล.อ่อ ผมลองเอาHDของเพื่อนผมไปใส่ในเครื่องผมก็เป็นเหมือนกัน แรกๆก็ดี แต่พอใช้ไปซักระยะก็ช้าลง

ช่วยผมด้วยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

OverclockZone Member zeerarous's Avatar

มีใครช่วยผมได้บ้างครับ

OverclockZone Member life's Avatar

ผมว่าเป็นที่สาย SATA นะครับ ลองสลับกับเส้นที่เสียบกับลูกที่ปกติดูรึยัง

ลองเสียบปกติแล้วครับ ไม่พบปัญหาแต่อย่างใดครับ

OverclockZone Member xculibur's Avatar

ผมเคยเป็นนะเหมือนไฟจะไม่เข้ากับสาย Sata หรืออะไรก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

2 ตัวนนี้สลับไปๆมาๆ หาย - -* เป็นบ่อยมากหลังเปลี่้ยน HDD เพิ่ม

ใครพอมีวิธีแก้บ้างครับ

Bookmarks

Bookmarks