overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: E4500 ของแต่ละท่านลากกันไปถึงไหนครับ

OverclockZone Member tum9199's Avatar
    Khlong Luang,Pathum Thani

Default E4500 ของแต่ละท่านลากกันไปถึงไหนครับ

E4500 ของแต่ละท่านลากกันไปถึงไหนครับ

ของผมได้เท่านี้ครับ ใช้ไฟไป 1.8 V. (BIOS) / 1.776 V. (CPUz)

ใช้ซิงค์เดิมน่ะครับ ผมใช้ M/B GIGABYTE GA P31-S3L

ไฟ Vcore จาก 1.8 V. ถ้าปรับอีกสเตปจะโดดไปที่ 2.0 V. เลย

มี M/B ตัวไหนบ้างครับที่จาก 1.8 V. แล้วค่อยๆปรับที่ละน้อยไปจนถึง 2.0 V.

(1.8,1.85,1.9,1.95,2.0) เผื่อจะเปลี่ยนไปใช้ดู

ใช้ซิงค์เดิมอยู่ความร้อนอยู่ที่ 60 กว่าๆ (กำลังหาฮีสซิงค์อยู่ ช่วยแนะนำด้วยครับ)

ถ้าผมลดตัวคูณลง แล้วไปเพิ่มบัสขึ้น จะ OC ขึ้นไปอีกหรือเปล่า (อย่างไหนจะดีกว่ากันครับ)

ตอนนี้ทดแรมที่ 5:6 อยู่ครับ

-ขอคำชี้แนะด้วยครับ-
    รูป รูป
    Last edited by tum9199; 14 Oct 2008 at 10:18:41.

OverclockZone Member Kiraeiei's Avatar

ปกติผมเล่นแค่นี้ครับ ลดตัวคุณลง 333*9 ไฟ auto ยังไหวเลยครับ ได้ที่ 3.0 idel แค่ 40 องศาเองอ่ะถ้าจะเอา FSB เยอะๆก็ลดตัวคุณดีกว่าผมว่าของคุณมันโหดไปนะลองเทสกับ othos ยังครับน่าจะไม่ผ่านนะถ้า idel 60 องศา Full load ความร้อนเท่าไหร่งับ ถ้าจะลองก็เล่นที่เนี้ยเป็นเกณฑ์แล้วค่อยค่อยๆเพิ่มไฟครับถ้าไม่ auto ก็ไฟซัก 1.35.. ก่อนแล้วค่อยๆเพิ่มไฟเอาดีกว่าครับ ส่วน FSB ก็ปรับทีล่ะ 5 ครับไล่ไปเรื่อยๆจนพอใจอ่ะ
    เห็นเค้าบอกว่ามันพอกันนะถ้าความเร็วเท่าอ่ะสำหรับปรับ FSB หรือตัว*
    PS. ของคุณใช้จริงไม่ไหวหรอกถ้า idel 60 นะ ไม่งั้นก็เปลี่ยน sink

OverclockZone Member matoom's Avatar
    ทุกที่ที่มีอ้อย

เจ๋งครับน้องตั้ม เยี่ยมจริงๆ

OverclockZone Member

อ่อนแต่อยากแรง ผมเข้าใจแต่มันต้อง FSB 400 ตัวคูณ 8 แรมบัส 800 แค่นี้ก็หรูแล้วครับ ไฟแค่ 1.35 บวกลบ นิดหน่อย เล่น 1.8 V ถ้าจะเอามาใช้ปกติไม่รอดครับท่าน (ผมแนะนำนะครับไม่ใช่ตำหนิอย่าคิดมาก)

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ทดบัสแรมลงมา
    ลากขึ้นไปได้อีก

OverclockZone Member lovefriend's Avatar
    Burapha University

อย่างที่คุณ Kiraeiei บอกแหละครับ
    ผมเคยลองแล้ว 333*11 ปรับไฟเพิ่มแต่จำไม่ได้ว่าทำไหร่ รู้สึกว่าไม่ไหวสำหรับซิ้งค์เดิมๆ
    เลยลดลงมาเหลือ 333*9 ทุกอย่าง Auto แรม 1:1 ลอง PCI-Bus 100
    เสถียรดีครับ 40 กว่าๆ เอง แรงเหลือแล้ว

เคยลองเหมือนกันครับ 500*8 ไฟเท่าไหร่ก็จำไม่ได้ครับ รู้อย่างเดียวว่า เปิดมา windows กำลัวจะคลิก start menu มันก็ดับไปเลย
    เอิ๊กๆ

OverclockZone Member tum9199's Avatar
    Khlong Luang,Pathum Thani

Quote Originally Posted by Kiraeiei View Post
    ปกติผมเล่นแค่นี้ครับ ลดตัวคุณลง 333*9 ไฟ auto ยังไหวเลยครับ ได้ที่ 3.0 idel แค่ 40 องศาเองอ่ะถ้าจะเอา FSB เยอะๆก็ลดตัวคุณดีกว่าผมว่าของคุณมันโหดไปนะลองเทสกับ othos ยังครับน่าจะไม่ผ่านนะถ้า idel 60 องศา Full load ความร้อนเท่าไหร่งับ ถ้าจะลองก็เล่นที่เนี้ยเป็นเกณฑ์แล้วค่อยค่อยๆเพิ่มไฟครับถ้าไม่ auto ก็ไฟซัก 1.35.. ก่อนแล้วค่อยๆเพิ่มไฟเอาดีกว่าครับ ส่วน FSB ก็ปรับทีล่ะ 5 ครับไล่ไปเรื่อยๆจนพอใจอ่ะ
    เห็นเค้าบอกว่ามันพอกันนะถ้าความเร็วเท่าอ่ะสำหรับปรับ FSB หรือตัว*
    PS. ของคุณใช้จริงไม่ไหวหรอกถ้า idel 60 นะ ไม่งั้นก็เปลี่ยน sink
    ครับผม เดี๋ยวผมจะเริ่มต้นใหม่ ขอบคุณครับสำหรับแนวทาง

Quote Originally Posted by matoom View Post
    เจ๋งครับน้องตั้ม เยี่ยมจริงๆ
    อิ อิ อิ ก็ของพี่ทั้งนั้น ทั้ง M/B และ CPU

Quote Originally Posted by zoneit_overclock View Post
    อ่อนแต่อยากแรง ผมเข้าใจแต่มันต้อง FSB 400 ตัวคูณ 8 แรมบัส 800 แค่นี้ก็หรูแล้วครับ ไฟแค่ 1.35 บวกลบ นิดหน่อย เล่น 1.8 V ถ้าจะเอามาใช้ปกติไม่รอดครับท่าน (ผมแนะนำนะครับไม่ใช่ตำหนิอย่าคิดมาก)
    ครับผม ผมไม่คิดมากครับ เดี๋ยวผมจะลองไล่บัส ตัวคูณ ไล่ไฟ ใหม่ครับ

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ทดบัสแรมลงมา
    ลากขึ้นไปได้อีก
    ขอบคุณครับพี่ ติดปัญหาเรื่องคอมอาจจะต้องรบกวนอีกน่ะครับ

Quote Originally Posted by lovefriend View Post
    อย่างที่คุณ Kiraeiei บอกแหละครับ
    ผมเคยลองแล้ว 333*11 ปรับไฟเพิ่มแต่จำไม่ได้ว่าทำไหร่ รู้สึกว่าไม่ไหวสำหรับซิ้งค์เดิมๆ
    เลยลดลงมาเหลือ 333*9 ทุกอย่าง Auto แรม 1:1 ลอง PCI-Bus 100
    เสถียรดีครับ 40 กว่าๆ เอง แรงเหลือแล้ว

ขอบคุณครับ

เคยลองเหมือนกันครับ 500*8 ไฟเท่าไหร่ก็จำไม่ได้ครับ รู้อย่างเดียวว่า เปิดมา windows กำลัวจะคลิก start menu มันก็ดับไปเลย
    เอิ๊กๆ
    ครับผม

Bookmarks

Bookmarks