overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ใครเคย ต่อ Ink Tank เองไม่ครับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

Default ใครเคย ต่อ Ink Tank เองไม่ครับ

คือผม จะซื้อเครื่องปริ้นใหม่ เดินถามที่เซียร์ ราคาโหดเกิน7000-8000 บาท(R230) เครื่องเปล่า ที่จิบก็ขาย4920 + tank 1400 ถ้าซื้อแยกมาติดเองจะอยู่ที่ 6400-6500 รวมน้ำหนึกและยังได้ตลับหมึกแท้
    ผมเลยอยากจะถามว่า มันติดตั้งยากรึป้าว ต้องมีการเซตนู้นเซตนี้ หรือแค่ แกะตลับหมึกแท้ออกใส่ตลับใหม่ แล้วจัดใส่แพร่ไม่ให้ตึง ใส่น้ำหนึก แค่นี้รึป้าวอะครับ

OverclockZone Member

ถ้าไม่เคย ให้ช่างทำดีกว่าครับ เพราะมันเป็นอะไรที่ยุ่งยากพอสมควรเลย ทำ 100 เครื่องก้อปัญหา 100 อย่าง จริงๆนะ

ผมเคยทำงานอยู่ร้านติด Ink Tank โดยเฉพาะ ให้ร้านทำให้ดีกว่าครับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

เดียวจะลองเดิน ฟอจู ดูอีกที่ครับเผื่อได้ราคา ติดตั้งพร้อมtank 6500
    ใครแนะนำร้าน หน่อยสิครับ มันเยอะแยะไปหมด ร้านก็ อ้างนู้นอ้งนี้ หมึกอย่างดีอย่างนู้นอย่างนี้
    Last edited by kidnapped1; 18 Jun 2008 at 13:13:26.

OverclockZone Member CyBerNoFear's Avatar

เหมือนกันประกอบคอมครั้งแรกนั้นแหละครับ จริงๆไม่ได้มีอะไรยากเกิน แต่มันต้องมีอุปกรณ์ให้พร้อม

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ครั้งแรกติดที่ร้านครับ แล้วสูบความรู้มาให้หมด เพราะเวลาใช้ไปมั้นต้องมีปัญหาแน่ๆ

แล้วตอนที่เสียนั้นแหละ คุณจะได้เรียนรู้ระบบการทำงานของมัน (ถ้าไม่ยกไปซ่อมร้านน่ะ) เหมือนกับมันต้องซื้อรู้

หรือเสียค่าโง่ไรประมาณนั้น แต่จริงๆมันไม่ได้มีอะไรยากเลยจริงๆน่ะ ยิ่ง Epson ยิ่งง่ายไม่ต้องแกะชิปเหมือน

Canon ซื้อตลับเทียมใส่แทนกันได้เลย เรื่องราคาตามร้านรับติดคิดราคากันแพงทุกร้านจริงๆครับ จริงๆค่าแท๊ง

มันไม่กี่บาทมีหลายเกรดให้เลือก ค่าน้ำหมึกก็เหมือนกัน ผมเคยไปติดที่ร้านคำนวณจากอุปกรณ์ที่ร้านติดให้ ค่า

ชุดคิทแท๊ง+ตลับเทียม+อุปกรณ์ต่างๆ+หมึกเกรดต่ำขวดละร้อย คิดยังไงมันก็ไม่เกินพัน นอกจากเค้าเติมหมึกอย่าง

ดีให้แต่ก็ไม่เคยเห็นร้านไหนจะใช้หมึกดีๆใส่ให้สักร้าน

================

หมึกแนะนำของ InkTec ตัว Premium ที่จะมีระบุเบอร์หมึกว่าใช้กับรุ่นไหนน่ะครับ 100ml 300 บาท

กลางๆหน่อย InkTec ตัว Muti ของยี่ห้ออื่นนี้ไม่แน่ใจครับใช้แล้วเหมือนเสี่ยงดวง -*-
    Last edited by CyBerNoFear; 18 Jun 2008 at 13:26:35.

หาความรู้ก่อน ไม่แน่ผมก็ อาจจะซื้อแบบติดตั้งพร้อม ประมาณ6100-6500 โดนหักตลับหมึกแท้ไป
    ยังกล้าๆๆกลัวๆๆ ไม่มีประสบกาณ์

OverclockZone Member ShutterV's Avatar

ผมว่าลองแบบเติมดูครับ อิงแท้งมันสีดร็อบๆ ไงไม่รู้เวลาใช้ไปนานๆ ซึ่งถ้าปริ๊นงานให้ลูกค้าดู แล้วไม่ตรงกับหน้าจอ มันจะมีปัญหามากครับ

เติมเป็นตลับหรอครับ ผมซื้อมาใช่เอง น้องจะเอ็นแล้วใช่เยอะ ผมก็อยากได้แบบ ปริ้นCDได้พอดี เห็นว่าR230 มันถึกอึดทน เพราะผมใช่ Ip1600 เจาะตลับเติม จบตลับเสียแล้ว (เติมได้50CC หมดตลับเสียพอดี หมึกมันเยิ้มๆๆ) จะซื้อตลับหมึกใหม่ก็หลายพันใช่แปปๆๆก็ เสีย เง้อ

OverclockZone Member GhostXP's Avatar
    ซื้อขาย ที่ฝั่งธน พระราม 2 แถว รพ.บางมด

พันทิพไปถามมายัง น่าจะถูกกว่านี้เยอะ

OverclockZone Member CyBerNoFear's Avatar

Canon IP4500 ไม่ต้องติดแท๊งใช้วิธีเจาะตลับเติมเอง เป็นคำตอบสุดท้าย

ติดแท๊งปัญหาเยอะครับ ถ้าไม่ระดับพ่อค้าซีดีเถื่อนใช้แค่วิธีเจาะเติมเอาดีกว่าครับ

ค่าเครื่องปริ้น 3200
    หมึก 5 สี 5*300
    ปืนกาว 100 บาท
    เข็มฉีดยา 5 ชุด

====================
    ถ้าซื้อเครื่องแล้วโดนเทินตลับแท้หาร้านอื่นดีกว่าครับ
    ราคาตลับแท้นี้เกือบได้เครื่องใหม่เลยนะครับ ถ้าติดแท๊งเก็บไว้ใช้สำรองตอนฉุกเฉินดีกว่าครับ

เจาะ ตาหลับ นี้ละ เติมหมดไปทุกสี 50CC (Ip1600) ผมรู้สึกว่าตลับมันเริ่มไม่เวอร์ละ ไอนี้จะติดtank อ่านๆๆมา R230 มันทนดีก็เลยสมใจ ซื้อปีละเครื่องได้เลยผม
    เพราะเปลี่ยนตลับแท้ทีก็เหมือนซื้อเครื่องใหม่เยย - -
    Last edited by kidnapped1; 18 Jun 2008 at 23:05:06.

OverclockZone Member

50 เยอะไป เติมที่ 5 พอครับ เดี๋ยวตลับพัง

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ทำเองได้ ไม่ยากหรอก ของผม CX3700 ก็ติดตั้งเอง ใช้มาราว 2 ปีแล้วมั้ง ยังดีอยู่เลย

R230 ติดตั้งง่ายกว่าของผมอีกนะ

http://www.epsithailand.com/index.ph...469162&Ntype=4

Bookmarks

Bookmarks