Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้รู้ network หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้รู้ network หน่อยครับ

ผมใช้เน็ต 2 เม็ก 2 เบอร์ครับ มีเราท้เตอร์2 ตัว ต่อเข้า ฮับตัวเดียว

การใช้งานอินเตอร์เน็ตไม่มีปัญหาอะไร

แต่มีปัญหาที่การเล่นเกมครับ เกมจะหลุดบ่อยมาก

เลยลองปิงดูที่ 192.168.1.1

ผลการสังเกตก้อคือ ตัว TTL ครับ จาก TTL=64 มันเปลี่ยนเป็น TTL=255

พอเปลี่ยนทีไร หลุดทุกที

มีรุปให้ดูครับ ไม่ทราบว่า ใครพอจะรู้บ้าง ใช่บอกความหมาย

และวิธีแก้ให้ผมทีครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้า
    Attached Files

http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=1278854

Comment

ผมไม่ราบว่า ผมจะเข้าใจถูกรึป่าวนะครับ

จากที่คุณ zetarozz บอกมานี่ หมายความว่า สายโทรศัพท์ต่อเข้ากับ router เบอร์ละ 1 ตัว แล้วจาก router ทั้งสองตัวนั้นมาต่อเข้ากับ hub ตัวเดียวกัน แล้วจาก hub ก็ต่อเข้ากับเครื่องที่คุณ zetarozz ใช้อยู่รึป่าวครับ

ถ้าใช่ล่ะก็ ผมสันนิษฐานว่า อาจเป็นไปได้ว่าข้อมูลที่ส่งจากเครื่องคุณ zetarozz ไปนั้น อาจมีการเปลี่ยนเส้นทางจากใช้ router ตัวที่ 1 อยู่ แล้วเปลี่ยนไปใช้ router ตัวที่ 2 ซึ่งกรณีนี้ จะทำให้ ip เปลี่ยนครับ และอาจเป็นสาเหตุของอาการหลุดจากเกมส์ได้

Comment

วรรคแรก ใช่ครับ

วรรคที่2 ผมก้อคาดเดาว่าเป็นแบบนั้นเหมือนกัน

แล้วที่นี้จะแก้ไขนี่สิครับ ไม่รู้ทำยังไงดี

ขอบคุณที่ช่วยวิเคราะห์นะครับ

Comment

จะต่อทำไม Router 2 ตัว ?
          route มันไม่เปลี่ยนเองดื้อๆ หรอกถ้าไม่ได้แจก DHCP ซ้ำซ้อน

Comment

ผมมีเหตุจำเป็นที่จะต้องต่อ เราท์เตอร์ 2 ตัวหน่ะครับ

Comment

ไม่ทราบว่า config ip กับ dhcp ยังไงบ้างอ่ะครับ

ผมแนะนำว่าหยั่งงี้ครับ
              - router ทั้ง 2 ตัว ตั้งเป็น static ip
              - enable dhcp server ที่ router ตัวใดตัวหนึ่ง อย่าง enable พร้อมกัน 2 ตัว

* ไม่ทราบว่าจำเป็นต้องต่อ router 2 ตัวนี้ให้อยู่วงแลน เดียวกันจริงๆ เหรอครับ มันดูแปลกๆ นะผมว่า

Comment

IP เครื่อง เซตเองครับ ไม่ได้ให้รันออโต้ เพราะเจอมันชนกันเลยเซตเองเลย

ผมปิด DHCP แล้วตัวนึง ตัวนึงเปิด แต่เด๋วจะลองอีกครั้ง

เจ้าของเก่าเค้าทำไว้แบบนี้หน่ะครับ เร้าเตอร์ 2 ตัว ฮับ 2 ตัว เอาเร้าเตอร์ทั้ง 2 ตัวต่อเข้ากับ ฮับตัวที่ 1

แล้วต่อจากตัวที่ 1 ก้อไปตัวที่ 2 และทั้ง 2 ตัวก้อแจกไปยังเครื่องลูกครับ

**มีคำแนะนำหรือวิธีเซต ให้มันเจ๋งๆมั้ยครับ ผมก้อไม่ค่อยเป็นเท่าไร

ยังไงก้อขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ

Comment

ปล. การใช้เร้าเตอร์ 2 ตัวมันไม่ดีหรอคับ ( ไม่รู้จริงๆของเก่ามาแบบนี้ )

Comment

Originally posted by nicname View Post
                    ผมไม่ราบว่า ผมจะเข้าใจถูกรึป่าวนะครับ

จากที่คุณ zetarozz บอกมานี่ หมายความว่า สายโทรศัพท์ต่อเข้ากับ router เบอร์ละ 1 ตัว แล้วจาก router ทั้งสองตัวนั้นมาต่อเข้ากับ hub ตัวเดียวกัน แล้วจาก hub ก็ต่อเข้ากับเครื่องที่คุณ zetarozz ใช้อยู่รึป่าวครับ

ถ้าใช่ล่ะก็ ผมสันนิษฐานว่า อาจเป็นไปได้ว่าข้อมูลที่ส่งจากเครื่องคุณ zetarozz ไปนั้น อาจมีการเปลี่ยนเส้นทางจากใช้ router ตัวที่ 1 อยู่ แล้วเปลี่ยนไปใช้ router ตัวที่ 2 ซึ่งกรณีนี้ จะทำให้ ip เปลี่ยนครับ และอาจเป็นสาเหตุของอาการหลุดจากเกมส์ได้
                    Originally posted by nicname View Post
                    * ไม่ทราบว่าจำเป็นต้องต่อ router 2 ตัวนี้ให้อยู่วงแลน เดียวกันจริงๆ เหรอครับ มันดูแปลกๆ นะผมว่า
                    ตามข้างบนเลย

แต่วงแลนมีคอมกี่เครื่องครับ จำเป็นต้องใช้เน็ต 2 สายเลยหรือครับ

Comment

ทำแบบนี้มันบ่ใช่วิสัยนะคับ ลองวางระบบดีๆดูคับ มีคอมกี่เครื่อง ก็แบ่งๆกันไปครึ่งๆเลย router ต่อhub คนละตัวก็ได้คับ
                      ผมสงสัยเหมือนข้างบนนะคับ มีคอมกี่เครื่อง แล้วก็ใช้งานพวกไหนคับ
                      ถ้าอยากใช้ 2 เส้นเพื่อแบ่งเกมกะเน็ตคนละเส้นก็ลองศึกษาพวก linux ดูคับ ของฟรีมีมากมาย ^^
                      Last edited by noomevo8; 20 Jun 2008, 01:08:18.

Comment

คอม 40 ตัวครับ เน้นเว็บครับ ไม่เน้นเกม แต่ก้อมีบ้าง ( เครื่องทั้งหมดต้องลิ้งค์ถึงกันได้ )

แล้วมันมี มาแบบนี้ตั้งแต่ต้น ( หมายถึง 2 เบอร์ เร้าเตอร์ 2ตัว ฮับ 2 ตัว ) เลยไม่อยากเปลี่ยนแปลงอะไร

ปัญหาก้อคือ เล่นเกม แล้วหลุด

จากการสังเกต คือ เวลาปิงที่ 192.168.1.1

ตัว TTL เป็น 64 บ้าง 255 บ้าง เลยทำให้เกมหลุด ( สังเกตเอาไม่รู้เกี่ยวกันไหม )

เลยอยากทราบ วิธีแก้ปัญหา หน่ะครับ

หรือว่าการใช้ 2 เบอร์แบบนี้มันไม่ดีครับ ( ไม่ดี ไม่ได้หมายถึงเรื่องการเซตที่ยุ่งยากนะครับ )

**ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ

Comment

ลองต่อตรงเครื่องเดียว เข้าเร้าเตอร์ตัวที่ 1 TTL=64

ลองต่อตรงเครื่องเดียว เข้าเร้าเตอร์ตัวที่ 2 TTL=255

**ข้อมูลเพิ่มเติม

Comment

ตอนนี้ผมลองเข้าไป ปิด DHCP เร้าเตอร์ อีกครั้ง (ก่อนหน้านี้เซตปิด1เปิด 1แล้ว แต่ลองอีกครั้ง )

ผล TTL=64 ค่อนข้างนิ่ง

รอดูผลสักระยะ

**ขอบคุณทุกๆคำตอบมากๆนะครับ

Comment

ip เร้าเตอร์ตัวที่ 1 กะ ตัวที่ 2 เซตเป็นอะไรอะคับ เห็น ping ไป ip เดียวเลย
                              ผมว่าต่อแบบนี้ก็ได้คับ ถ้า set ip,gateway,dns เองน่าจะเวิร์คงับ DHCP ปิดหมดเลย
                              40 เครื่องนี่เป็นห้องคอมที่ดูแลเองทั้งหมด fix ip ก็ไม่น่าเป็นปัญหาคับ ทำทีเดียวเสดเลย
                              สู้ๆ ผมก็งูๆปลาๆ ถ้าเรื่องไหนพอช่วยไถได้ก็จะช่วยไถๆๆๆๆ งิงิ

Comment

Working...
                              X