Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพื่อนๆหาไฟล์ที่ใช้burn in ลำโพงกันจากไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพื่อนๆหาไฟล์ที่ใช้burn in ลำโพงกันจากไหนครับ

กำลังมองๆลำโพง 5.1 ใหม่ซักชุด ............ ลำโพงตัวเก่า altec lansing acs45.1 ตั้งแต่ซื้อมาเมื่อ4ปีที่แล้วยังไม่เคยburn in เลยซักครั้ง (เมื่อก่อนเข้าใจว่า แค่เปิดฟังเพลงดังๆ ก็ถือว่าเป็นการburn แล้ว) ส่วนตัวเป็นคนชอบฟังเพลงแนวแรงๆ เบสหนักๆ
    ตลอดเวลาที่ใช้ก็เลยไม่ค่อยประทับใจเสียงที่ได้เท่าไร ก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะลำโพงไม่ดี ( เพราะไม่ได้burn) หรือเป็นเพราะการ์ดซาวด์แย่ ( ออนบอร์ด)

ทีนี้ลำโพงตัวใหม่ อยากจะลองburn อย่างถูกวิธีดู ปัญหาอยู่ที่ว่าหาไฟล์ที่ใช้ในการburnไม่ได้ เลยอยากถามว่า ส่วนมากหาไฟล์burn in ลำโพงกันจากไหนหรอครับ ....... จะดาวโหลด หรือหาซื้อมาจากไหนกัน ..... ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงจะพยายามไปหามาให้ได้ เพื่อคุณภาพเสียงที่ดีที่สุด หลังจากที่ลงทุนเปลี่ยนการ์ดเสียงที่คิดว่าดีที่สุด( แต่สบายกระเป๋า ) มาแล้ว (x-fi music )

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ .......
    Last edited by KMnO4; 18 Jun 2008, 16:07:47.

มีข้างล่างกระทู้นึงแล้ว ............ มีใครแนะนำอีกเชิญเลยครับ .....

Comment

จากกระทู้ข้างล่างนี่ครับ และก็ขอจากเพื่อนๆครับ
      Last edited by camera; 18 Jun 2008, 16:17:15.

Comment

ตามเวบ บิททั่วไปก็มี นะ

Comment

http://www.taf.in.th/forum/index.php?topic=9.0

Comment

Purist Audio Design System Enhancer เจ๋งครับ ไรท์ลง cd หล่ะเปิดวน loop ซัก 3-4 วันเอิ๊กๆ

Comment

Originally posted by KMnO4 View Post
              กำลังมองๆลำโพง 5.1 ใหม่ซักชุด ............ ลำโพงตัวเก่า altec lansing acs45.1 ตั้งแต่ซื้อมาเมื่อ4ปีที่แล้วยังไม่เคยburn in เลยซักครั้ง (เมื่อก่อนเข้าใจว่า แค่เปิดฟังเพลงดังๆ ก็ถือว่าเป็นการburn แล้ว) ส่วนตัวเป็นคนชอบฟังเพลงแนวแรงๆ เบสหนักๆ
              ตลอดเวลาที่ใช้ก็เลยไม่ค่อยประทับใจเสียงที่ได้เท่าไร ก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะลำโพงไม่ดี ( เพราะไม่ได้burn) หรือเป็นเพราะการ์ดซาวด์แย่ ( ออนบอร์ด)

ทีนี้ลำโพงตัวใหม่ อยากจะลองburn อย่างถูกวิธีดู ปัญหาอยู่ที่ว่าหาไฟล์ที่ใช้ในการburnไม่ได้ เลยอยากถามว่า ส่วนมากหาไฟล์burn in ลำโพงกันจากไหนหรอครับ ....... จะดาวโหลด หรือหาซื้อมาจากไหนกัน ..... ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงจะพยายามไปหามาให้ได้ เพื่อคุณภาพเสียงที่ดีที่สุด หลังจากที่ลงทุนเปลี่ยนการ์ดเสียงที่คิดว่าดีที่สุด( แต่สบายกระเป๋า ) มาแล้ว (x-fi music )

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ .......
              ก็เข้าใจถูกต้องแล้วนี่ครับ เปิดฟังเพลงตามเวลาที่ คู่มือกำหนด ก็คือการ Burn In แล้วครับ คนที่ใช้ไฟล์ หรือ แผ่น Burn โดยเฉพาะ นั่นคือการ Burn หลักสูตรเร่งรัด คือ Burn ไม่ต้องครบ ชม. ก็ได้
              Burn In หรือ Run In ไม่จำเป็นต้องเปิดดัง การทำ Burn In ก็ต่อเมื่อมี อุปกรณ์ใน System นั้นๆ เข้ามาใหม่ แค่นั้นครับ

ลองดูตัวอย่าง ในคู่มือของ Mordaunt Short หัวข้อ 5.Run In หน้าที่ 2 ลองอ่านดูครับ
              http://www.mordauntshort.com/assets/...ationGuide.pdf
              Last edited by Aeromancer; 18 Jun 2008, 20:36:11.

Comment

โหลดจากเว็บบิทก็ได้ครับ test bass ตัว ที่เป็น quad maximus

Comment

จาก bit ครับพี่น้อง

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคห. ครับ .............ได้ความรู้เพิ่มมากมาย

พอดีผมเล่นบิทไม่เป็นอ่ะ อดเลย Y_Y ......... ท่านใดพอจะสงเคราะก์ได้ pm มาได้เลยนะครับ

Comment

Working...
                    X