overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: Acer Aspire 5562 XWMI มีปํญหาครับขอถามเรื่องประกันหน่อย

OverclockZone Member T.Custom's Avatar

Default Acer Aspire 5562 XWMI มีปํญหาครับขอถามเรื่องประกันหน่อย

คือ ผมซื้อเจ้าตัวนี้มาได้ 2 ปีกว่าละครับราคารวม vat 53,390 บาท (แพงมาก)เคยมีปํญหาประมาณ2-3 ครั้งครับ เป็นปัญหา เกี่ยวกับSoftware เลยซ่อมเองมาตลอด มาวันนี้ผมเล่นอยู่ดีๆ ภาพของจอมันก็เละไปดื้อๆ ครับ พอรีสตาร์ทก็ยังเป็นเหมือนเดิม แต่พอพักไว้นานๆ แล้วเปิดอีกทีมันก็เล่นได้ แต่สักพักก็เป็นแบบเดิมอีก เครื่องผมมีประกัน 3 ปี ซื้อที่ Powerbuy สาขา Central บางนา ผมอยากจะถามว่า

1.ตอนนี้คอมผมใช้ Adaptor ของ HP อยู่เนื่องจาก Adaptor เดิมเสีย
    2.ใช้งานแบบไม่ใส่แบตมา 5 เดือนแล้ว
    3.ลอกสติกเกอร์ที่บอก spec เครื่อง กับ logo ออก ( ไม่ใช้ warranty sticker ที่อยู่หลังเครื่องนะ)

อยากถามว่า เค้าจะรับเคลมเปล่าแล้ว ผมสามารถส่งเคลมศูนย์ Acer ได้ไหมครับ ( ผมประกัน 3 plus ของ Powerbuy 3 ปี แต่เคยจะเอาให้ไปซ่อมจากที่ๆซื้อมา [Powerbuy เซ้นทรัลบางนา] แต่เจ้าหน้าที่กลับบอกว่า ต้องไปซ่อมศูนย์ 3 plus กำ ก็ตูซื้อจากที่นี่นี่หว่า เลยซ่อมเองไป 2 ครั้ง)

แล้วอีกอย่าง ผมมีข้อมูลสำคัญในฮาร์ดดิส ถ้าส่งซ่อมแล้วบอกเค้าอย่า format เค้าจะทำตามเปล่าเนี่ย

สุดท้าย ผมเริ่มไม่ไว้ใจ Acer ละครับ ขอเพื่อนๆแนะนำยี่ห้อทนๆ ประกันดีๆ หน่อย ผมเห็นเพื่อนมันใช้ Asus อะเสถียรดี ของบไม่เกิน 49900

OverclockZone Member T.Custom's Avatar

ดันขึ้นไป ไม่ยอมให้ตกหรอก

OverclockZone Member Coolsman's Avatar

ทานโทษนะคร้าบ ประกัน ACER 3 ปีอ่ะ

มันจะชื่อว่า SUPER CARE PACK จะเป็นสติ๊กเกอร์สีส้มติดกับตัวเครื่อง (ใต้เครื่อง)

แล้วก็จะมีที่ ADAPTER ประกันชนิดนี้จะ ครอบคลุมทุกอย่าง ยกเว้น BATTERY ครับ

ส่วนเรื่องข้อมูล ทาง ACER จะมีเอกสารให้เซ็นต์ยินยอมกระทำการเกี่ยวกับข้อมูลด้วยนะครับ

เราสามารถถอด HDD เก็บไว้เลยก็ได้ ส่งเฉพาะตัวเครื่องก็พอ ช่าง ACER จะเทสให้ครับผม

BATTERY ของคุณน่าจะเป็น 6 CELLS ดูได้จากตัว BATTERY เลยครับ

S/N BAT จะขึ้นต้นด้วย BT ทั้งหมด เช่น BT00605013 (ดูแค่ 10 ตัวก็พอครับ) ตัวนี้จะเป็น BATTERY 6 CELLS

ราคาก็ 3900 + VAT 7% นะครับ

อีกอย่าง ทำไมไปใช้ ADP ของ HP ล่ะครับ ADP ACER ไม่ได้แพงมากนะครับ 65W = 1200 , 90W = 1600

ถ้ามี SUPER CARE PACK รีบๆไปใช้สิทธิ์ซะนะครัีบผม
    Last edited by Coolsman; 20 Jun 2008 at 20:15:30.

OverclockZone Member Coolsman's Avatar

เกือบ 3 ปี เคยส่งเครื่องเข้า 0 มั่งหรือป่าวครับ

ถ้าไม่เคยส่งเลย สงสัยตอนนี้ ฝุ่นมันคงไปอัดที่ Heat Sink จนเป็นแผง

ทำให้มันระบายความร้อนไม่ได้ ระวัง VGA OnBoard จะไปนะครับ

โอ้ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ตอนนี้เข้าศูนย์ไปแล้ว ที่ Powerbuy สาขาเซ็นทรัลบางนาคาดว่า VGA onboard ATI mobility ไปแล้วครับ รอไป 3 อาทิตย์แล้วผมบอกเค้าว่าห้าม format harddisk ด้วยครับถ้า Format ขึ้นมาละก็ มีเฮ เค้ารับปากแล้วด้วย

เวงกำครับ

ทำไมไม่ไปส่ง ACER CARE เองเลยล่ะครับ

งานซ่อมของ ACER เอง ไม่เกิน 3 วันนะครับ ถ้าของมีน่ะ

3 อาทิตย์นานไปครับผม

OverclockZone Member

นั่นสิครับ น่าจะส่งศูนย์ Acer เองเลย

แต่ของคุณดีกว่าผมเยอะ ของผมผ่านไปปีเดียวก็เข้าศูนย์ไปแล้ว 4 รอบ ต่อประกันอีกปีนึงเข้าอีก 2 รอบ ก็เลยตัดสินใจต่อไปอีกปี
    Last edited by kittiphat32; 5 Jul 2008 at 17:27:10. Reason: เพิ่มข้อมูล

Bookmarks

Bookmarks