overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 47

Thread: รอกวนจัดชุดน้ำหน่อยคับ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

Default รอกวนจัดชุดน้ำหน่อยคับ

อยากจะเปลี่ยนเป็นเล่นน้ำแล้วคับ หลังจากตากลมมานาน

มีงบประมาณ 15,000 +- 3000 ประมาณนี้คับ

ส่วนตัวผมไม่มีความรู้เรื่องเล่นน้ำเลย ยังไงรบกวนท่านช่วยจัดให้สักชุดนะคับ

รวมแบบเบ็ดเสร็จเลยก็ดีคับ ขอบคุณมากคับ

ปล. ยังไม่เอาของ VGA นะคับ แต่เผื่อสำหรับอนาคตด้วยก็ได้
    Last edited by MXdeFunk; 18 Jun 2008 at 20:19:26.

OverclockZone Member soundpak's Avatar

ท่านอยากได้แบบไหนอะครับแบบหาง่ายๆหรือแบบที่ต้องสั่งจากนอกละครับ -*- มันมี 2 ตัวเลือกครับผมถ้าแบบง่ายๆก็ Thermaltake Bigwater 745 / Swiftech ครับผมหาได้จากร้าน TKcom / ถ้าเป็น TT Bigwater 745 ก็จะถูกหน่อยประมาน 4800-5000 ครับ

แต่ผมแนะนำถ้าท่านไม่เคยมีประสบการเล่นน้ำมาก่อนก็ควรเล่นตัว TT Bigwater 745 ก่อนจะดีกว่าครับติดตั่งง่ายครับแต่ถ้าอยากได้แบบดีๆไปเลยก็ Swiftech ก็ได้ครับของเค้าก็เย็นใช้ได้เลยละราคาก็ประมาณงบท่านเลยละครับ
    แต่ผมว่าท่านหน้าจะหาข้อมูลก่อนก็ดีนะครับมันจะได้เป็นตัวเลือกได้ว่าจะเอาตัวไหนดีอะครับมันจะดีกว่าซื้อโดยที่ไม่มีความรู้อะครับ ^_^

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

Quote Originally Posted by soundpak View Post
    ท่านอยากได้แบบไหนอะครับแบบหาง่ายๆหรือแบบที่ต้องสั่งจากนอกละครับ -*- มันมี 2 ตัวเลือกครับผมถ้าแบบง่ายๆก็ Thermaltake Bigwater 745 / Swiftech ครับผมหาได้จากร้าน TKcom / ถ้าเป็น TT Bigwater 745 ก็จะถูกหน่อยประมาน 4800-5000 ครับ

แต่ผมแนะนำถ้าท่านไม่เคยมีประสบการเล่นน้ำมาก่อนก็ควรเล่นตัว TT Bigwater 745 ก่อนจะดีกว่าครับติดตั่งง่ายครับแต่ถ้าอยากได้แบบดีๆไปเลยก็ Swiftech ก็ได้ครับของเค้าก็เย็นใช้ได้เลยละราคาก็ประมาณงบท่านเลยละครับ
    แต่ผมว่าท่านหน้าจะหาข้อมูลก่อนก็ดีนะครับมันจะได้เป็นตัวเลือกได้ว่าจะเอาตัวไหนดีอะครับมันจะดีกว่าซื้อโดยที่ไม่มีความรู้อะครับ ^_^
    จะหาง่ายๆหรือสั่งจากนอกก็ได้คับ เอาชุดที่ว่าเย็นๆละกันคับ ถ้าเกินงบไป เดี่ยวเก็บเพิ่มเอาคับผม

ผมตอนนี้ก็พยายามหากระทู้อ่านอยู่เหมือนกัน แต่ก็ไม่รู้อยู่ดี ว่าควรจะเล่นตัวไหน ยังไงรบกวน

หน่อยนะคับ ตอนนี้ที่เล็งๆไว้ก็ชุดของ swiftech นี้ละ เพิ่งไปถามมาจาก TK แต่เห็นมีเรื่องของ

radiator มีเรื่องของ ปั๊มน้ำอีก งงเข้าไปใหญ่เลย แต่จะว่าไป อยากเล่น ek supreme + black ice อะคับ แต่มันก็มีหลายรุ่นอีก

เอารุ่นที่เย็นๆอ่ะคับ กะเล่นทีเดียวแล้วจบไปเลย เงินไม่พอเดี่ยวเก็บเพิ่มคับ

mohan's Avatar

จะเล่นน้ำแล้วหรอดีจัง อยากเล่นมั้งอ่ะ...แต่รอดุท่านก่อนดีกว่าแล้วค่อยว่ากัน อิอิ

OverclockZone Member Suhanna's Avatar

งบแค่นี้เล่นได้ทุกชนิดครับ เอาเงียบ หรือ เอาดัง จะเอาหม้อน้ำไว้ในหรือนอก Case ละครับ

ผมจัดไปให้สองชุดละกันไม่น่าถึง 13000
    ชุดที่ 1. ที่สุดของใจแล้ว ดีที่สุดในโลกแล้ว

Block D-Tek Fuzion V2 (ไม่ต้อง Nozzel) ราคาเมืองนอก ไม่เกิน 2600
    Pump Swiftech MP355 ซื้อ TK 2950
    TOP รวม ถังพักน้ำของ XSPC เมืองนอกไม่เกิน 1200
    หม้อน้ำ ThermoChill PA120.3 สามตอน ไม่เกิน 3800
    Fitting 4 ตัว ไม่เกิน 400
    พัดลม Yate Loon Lowspeed 3 ตัว ราคาเมืองนอกตัวละไม่เกิน 200 เป็น 600
    สายครึ่งนิ้วซิลลิโคน Tygon ฟุตละ 100 สัก 7ฟุต 700
    สายรัดสวยๆไม่เกิน 100 บาท

รวมทั้งหมดชุดนี้ประมาณ 12,350 รวมค่าส่งจากต่างประเทศfด้วยก็ไม่น่าเกิน 13000 บาท
    โครตมหาเทพเลย อนาคต ชุดนี้ตัวนี้สามารถต่อ Block VGA , NorthBridge, SouthBridge, Mosfetอีกสองชุด (เลือกยี่ห้อดีๆ) เพิ่มได้เลย โดยที่แรงดันน้ำพอแบบเหลือๆครับ

อย่าไปใช้เลย EK เชื่อผมเถอะ V2 เย็นกว่า ไม่ต้องใส่ Nozzel ก็เย็นกว่าแล้ว ใช้ EK มันอั้นน้ำมาก จะเพิ่ม VGA ทีหลังต้องเพิ่มปั้ม หรือแยกลูปอีก ไม่จบครับ
    Last edited by Suhanna; 18 Jun 2008 at 21:47:56.

OverclockZone Member Suhanna's Avatar

ชุดที่สอง สวย เย็น เงียบ ถูก
    เย็นน้อยกว่าชุดแรกประมาณ 2 องศาครับ เย็นประมาณ EK แต่อั้นน้ำน้อยกว่ามหาศาล ยังอั้นน้ำน้อยกว่า V2 อยู่เยอะ

CPU Block XSPC EDGE ราคาเมืองนอกไม่รวม Fitting 2400
    XSPC UV จะสีแดง สีน้ำเงิน 360 ราคาเมืองนอกไม่เกิน 2200 สีดำถูกลงอีก 200
    ปั้มกับถังพัก XSPC Dual BAY RES เมืองนอกไม่เกิน 3600
    สายครึ่งนิ้ว Tygon 7ฟุต 700 บาท
    พัดลม Yate Loon low speed 3 ตัว 600
    Fitting 6 ตัว 600
    สายรัดสัก 100
    รวมกัน 10200 บาท รวมค่าส่ง ก็ไม่น่าเกิน 11,500
    ชุดนี้ถ้าเพิ่มบล๊อก VGA ที่ไม่อั้นน้ำมาก แรงดันก็ยังเหลือๆครับ แต่ความสวยรับประทานขาด อร่ามเรืองรองทั้ง Case แน่ หม้อน้ำเรืองแสง ถังพักใส่ LED สองดวง บล๊อกน้ำใสใส่ LED ได้เรืองแสง รับรองว่าอย่างไรก็เย็นไม่แพ้ EK แน่ๆ
    แต่บล๊อกตัวนี้ต้องรอหน่อย เข้าร้านที่ UK ทุกอาทิตย์หมดทุกอาทิตย์ ผมสั่งไม่เคยทัน เป็นบล๊อกที่ขายดีที่สุดใน UK ครับ V2 ออกใหม่ๆขาดตลาดอเมริกา ที่ UK ยังมีของ แต่ของ XSPC นี่ออกหมด ออกหมดตลอดเวลา ดูกันเอาเองละกัน

ชุดหนึ่งเปลี่ยนหม้อน้ำเป็น Black Ice ได้ทุกรุ่นครับแรงดันพอ จะถูกลงประมาณ 500-1000 แล้วแต่รุ่นหม้อน้ำ

OverclockZone Member >!eNg_*'s Avatar
    ทุกที่ ที่ไปได้

สายครึ่งนิ้ว Tygon 7ฟุต 700 บาท ซื้อที่ไหนหรอคับ
    แล้วก้อพวกCoolent นี่ใช้ของอาไรกานหรอคับ

Quote Originally Posted by >!eNg_* View Post
    สายครึ่งนิ้ว Tygon 7ฟุต 700 บาท ซื้อที่ไหนหรอคับ
    แล้วก้อพวกCoolent นี่ใช้ของอาไรกานหรอคับ
    UK ครับ ประมาณ 1.5 ปอนด์ หัก Vat 15% ก็ไม่น่าจะเกิน 100 ต่อฟุต สั่งพร้อมกับอุปกรณ์อื่น ส่วน Coolant ผมใช้น้ำดื่มเอามาต้มก่อน

OverclockZone Member >!eNg_*'s Avatar

ขอบคุณคับ ผมลองทำอย่างที่พี่บอกงะ เรื่องแปลง fitting ที่ใช้สายของท่อน้ำไทยงะคับ แต่เหมือนมานไมค่อยจาสนิทงะคับ แล้วผมควรจาใช้ตัวล็อกแบบไหนดีเอ่ย ถ้าเจาเอาสายรัดมานอยู่มั้ยเอ่ย

ตามรูป ต้องใช้สายรัดครับ โชคดีที่ยังไม่รั่วนะครับ

ขอบคุณมากคับท่าน

อีกอย่างผมมีพัดลม ตัวนี้ อยู่ 6 ตัว จะใช้แทน Yate Loon Lowspeed ได้หรือเปล่าคับ

เพราะพอดีผมไปอ่านกระทู้ของท่าน เห็นท่าน comment มาว่าพวก black ice จะถูกกับพัดลมที่มีลมแรงๆ พอดีพัดลมตัวนี้ลมเยอะเหมือนกัน 90 CFM จะเย็นกว่าตัว

ที่ท่านจัดให้เปล่าคับ สำหรับชุดแรก แล้วถ้าเย็นกว่าควรเล่น black ice ตัวไหนดีคับ

อาจจะซอกแซกหน่อย ก็ขอโทษนะคับ แบบว่า ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ขอบคุณมากคับ

แล้วนี้สั่งของมาจะโดนค่าภาษีเล่นงานเปล่าคับเนี้ย
    Last edited by MXdeFunk; 19 Jun 2008 at 04:00:38.

OverclockZone Member bojang47's Avatar

ทำไมค่า shipping ถูกจัง

Quote Originally Posted by bojang47 View Post
    ทำไมค่า shipping ถูกจัง
    ต้องลองสั่งดูครับท่าน ราคาหน้าWeb ที่ UK เป็นราคาเต็ม แต่ถ้าเราสมัครเป็นสมาชิกใส่สถานที่จัดส่งเมืองไทย (นอก EU) ราคามันจะเปลี่ยนลดลงอีก 15% เพราะส่งออกนอก EU ไม่ต้องเสีย VAT ราคาที่ผมบอกเป็นราคาหน้า Web พอรวมค่าขนส่งแล้วมันเลยดูเป็นค่าขนส่งถูก สั่ง US ค่าขนส่งแพงกว่า แล้วไม่ได้ลด Vat ด้วย

Quote Originally Posted by MXdeFunk View Post
    ขอบคุณมากคับท่าน

อีกอย่างผมมีพัดลม ตัวนี้ อยู่ 6 ตัว จะใช้แทน Yate Loon Lowspeed ได้หรือเปล่าคับ

เพราะพอดีผมไปอ่านกระทู้ของท่าน เห็นท่าน comment มาว่าพวก black ice จะถูกกับพัดลมที่มีลมแรงๆ พอดีพัดลมตัวนี้ลมเยอะเหมือนกัน 90 CFM จะเย็นกว่าตัว

ที่ท่านจัดให้เปล่าคับ สำหรับชุดแรก แล้วถ้าเย็นกว่าควรเล่น black ice ตัวไหนดีคับ

อาจจะซอกแซกหน่อย ก็ขอโทษนะคับ แบบว่า ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ขอบคุณมากคับ

แล้วนี้สั่งของมาจะโดนค่าภาษีเล่นงานเปล่าคับเนี้ย
    หม้อน้ำนี่ ต้องดูด้วยกว่าท่านใช้เคสอะไร จะวางในหรือนอกเคส ถ้าวางในเคสจะมีที่ให้วางได้กี่ตอน ขนาดไหน ทางเดินสายน้ำเป็นอย่างไร ต้อง CrossFlow ไหม แล้วค่อยเลือกรุ่นครับ

พัดลมท่านหนะเย็นกว่าแน่นอน เยอะด้วยครับ แต่ตระกูล BI นี่ ครีบมันถี่มาก เจอพัดลม 90 CFM เสียงมันจะดังนะซิครับ ส่วนตัวไม่ค่อยชอบ BI ครับมันอั้นน้ำ แล้วเสียงดัง ยิ่งจัดไปประกบกับ EK ยิ่งไปกันใหญ่หาปั้มเล่นยากครับ Upgrade เพิ่มบล๊อกGPU หรือ Chipset ก็เลือกลำบาก มีตัวเลือกน้อย

ภาษีนี่แล้วแต่ดวงเค้าจะสุ่มตรวจเอา แต่มีเทคนิคกระจายความเสี่ยง แยกสั่งเป็น Order เล็กๆ อย่าให้เกินสามสี่พันต่อ Order แล้วแยกส่งหลายที ค่าขนส่งถ้าเราจัด Orderดีๆ จะไม่ต่างจากสั่งชุดใหญ่ทีเดียวครับ ศุลกากรเค้าจะสุ่มตรวจเฉพาะของกล่องใหญ่ๆหนักๆเท่านั้น ต่อให้โดนก็จะไม่โดนหมดทุก Order เนื่องจากแต่ละ Order มูลค่าน้อย ก็เสียภาษีไม่มากหรือไม่เสียเลย หลังๆนี่ผมสั่งเป็นกล่องเล็กๆนี่ไม่เคยโดนเลย
    Last edited by Suhanna; 19 Jun 2008 at 08:02:29.

ขอบคุณค้าบ ขอเวปที่ท่านสั่งของหน่อยได้มั้ยคับ

มันมีหลาย Web เวลาสั่งดูหลายๆเวปหน่อย ของแต่ละเวปราคาต่างกันนิดหน่อย แต่ต้องดูราคาสุดท้ายรวมค่าส่งด้วยนะ พวกปั้ม DDC นี่ฝั่ง USA ถูกกว่าเยอะ แต่ของ UK มันจะแรงกว่าเพราะเป็นคนละ version กัน หม้อน้ำ Black Ice USA ถูกว่า แต่ถ้า ของ Thermo Chill กับ XSPC ที่ UK ถูกที่สุด เอา Link UK ที่ผมเพิ่งได้ของ XSPC ไปละกัน
    http://www.chilledpc.co.uk/shop/inde...4fe351846817b4

ส่วน Web USA เคยเขียนไว้ในกระทู้ผมแล้วครับลองไปเปิดดู

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=196165
    Last edited by Suhanna; 19 Jun 2008 at 10:08:44.

ขอบคุณค้าบ

OverclockZone Member witchtuya's Avatar

Quote Originally Posted by Suhanna View Post
    UK ครับ ประมาณ 1.5 ปอนด์ หัก Vat 15% ก็ไม่น่าจะเกิน 100 ต่อฟุต สั่งพร้อมกับอุปกรณ์อื่น ส่วน Coolant ผมใช้น้ำดื่มเอามาต้มก่อน
    ไม่กลัวมันรั่วแล้วช๊อตหรือท่าน

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

อยากได้สายยางจริงๆ ฟุตละ 100นิ เอามาขายผมหน่อยดิ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks