overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: Lossless คืออะไรคับ

OverclockZone Member

Default Lossless คืออะไรคับ

Lossless คืออะไร

รู้แค่ว่าเป็นการบีบอัดข้อมูลอย่างหนึ่ง

แล้วมันดีอย่างไง......

เอาใว้ทำอะไร........

ขอบคุณคับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ไม่สูญเสีย ข้อมูล

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ก็เทียบเท่าหรือใกล้เคียงต้นทางมากๆ ไงครับ

OverclockZone Member Xion's Avatar

เสียนิดๆ ไงครับ

ทำแล้วมันลงขนาดได้มากมั้ย

ทำไมไม่ใช้ที่เป็นต้นฉบับเลย

lossless ไม่เสียข้อมูลเลยครับ เหมือนเราซิบไฟล์น่ะแหละ พอคลายออกมาก็ได้ต้นฉบับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Lossless มันรวมไปถึงพวกสายสัญญาณด้วยนะครับ นอกจากบ่งบอกลักษณะการบีบอัดแล้ว

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

จะให้ดีต้อง uncompress

flac กับ ape ไม่อยู่ในหัวผม

pcm wave only
    Last edited by battlecruiser; 18 Jun 2008 at 23:36:38.

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

การบีบอัดข้อมูลแบบไม่สูญเสีย
    จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
    (เปลี่ยนทางมาจาก Lossless)

การบีบอัดข้อมูลแบบไม่สูญเสีย (Lossless data compression) เป็นรูปแบบของการบีบอัดข้อมูลดิจิตอล ซึ่งไม่มีการสูญเสียข้อมูลใดๆ เมื่อขยายข้อมูลกลับมา จะได้ข้อมูลเหมือนต้นฉบับทุกครั้ง มีความหมายตรงกันข้ามกับ การบีบอัดข้อมูลแบบสูญเสียบางส่วน (Lossy data compression)

ชนิดของไฟล์ที่ใช้การบีบอัดแบบไม่สูญเสียข้อมูล

การบีบอัดเสียง

Apple Lossless - ALAC (Apple Lossless Audio Codec)
    Direct Stream Transfer - DST
    Free Lossless Audio Codec - FLAC
    Meridian Lossless Packing - MLP
    Monkey's Audio - Monkey's Audio APE
    RealPlayer - RealAudio Lossless
    Shorten - SHN
    TTA - True Audio Lossless
    WavPack - WavPack lossless
    WMA Lossless - Windows Media Lossless
    ATRAC Advanced Lossless
    Audio Lossless Coding – also known as MPEG-4 ALS
    MPEG-4 SLS – also known as HD-AAC
    Dolby TrueHD
    DTS-HD Master Audio
    Free Lossless Audio Codec – FLAC
    OptimFROG
    RealPlayer – RealAudio Lossless

http://th.wikipedia.org/wiki/Lossless
    http://en.wikipedia.org/wiki/Lossless

ก๊อบมาจากวิกินะครับ ผมเองก็เคยพยายามหาคำจำกัดความคำๆนี้ จากการคุยกับหลายๆคนที่รู้จัก หรืออ่านตามบอร์ดนอก ส่วนตัวไม่ฟันธงและไม่ขอออกความเห็น แตกประเด็นขึ้นมาแล้วเดี๋ยวของเข้าตัว กรั่กๆ

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post

Cheers !!

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post

เห็นด้วย codec ในการเล่นไฟล์ loseless อย่าง FLAC ของแต่ละโปรแกรม นั้นต่างกัน
    ถ้าให้ดี ก็ ไม่ต้องบีบอัดเลย เป็น WAV เลยจะดีกว่า ชัวร์สดๆ pure

เดี๋ยวนี้ส่วนมากผมจะฟังเพลงจากคอมฯมากกว่าจากเครี่องเล่น CD
    จึงสะสมไฟล์ lossless [99% เป็น Ape กะ Flac]
    ไว้หลายร้อยแผ่นหลายร้อยกิ๊ก ทั้ง rip เองและเก็บจากเน็ต

เหตุผลก็ง่ายๆครับ คุณภาพเสียงผมแยกไม่ออกกับแบบ wave
    และขนาดไฟล์ เล็กกว่าเยอะครับ
    เช่นcdแผ่นหนึ่งถ้า ผมเก็บแบบ wave = 615M. Flac = 311M.[best Flac8]
    เซฟพื้นที่ฮาร์ดดิสได้ 50%เลยทีเดียว

อีกอย่าง คุณภาพของไฟล์ lossles ขึ้นอยู่กับต้นฉบับครับถ้าต้นฉบับดีก็ดีตามครับ
    แต่จากประสบการณ์ผมเจอคุณภาพเสียงที่ค่อนข้างแย่ตอนแรกๆผมก็ไม่เข้าใจ
    ทำไมเสียงห่วยๆอย่างนี้ทำไม่ถึงrip เป็น mp3 ซึ่งน่าจะพอแล้ว
    ซึ่งผมคิดว่าถ้าหากเขา rip เป็น mp3 อัตราการสูญเสียและความผิดเพี้ยนจะยิ่ง
    ทวีคูณของสัญญาณจากการเข้ารหัสของ mp3
    ซึ่งมีทั้งบีบ-ลดและเพิ่มเพื่อเป็นการชดเชย[losslessแค่บีบอัด]
    [mp3 ที่ rip จากต้นฉบับดีๆความผิดเพี้ยนจะน้อยกว่าแต่ถ้าต้นฉบับแย่จะยิ่งทวีคูณโดยเฉพาะปัณหาความถี่สูง]

ไฟล์ lossles ซึ่งเสียงไม่ค่อยดีแบบนี้ส่วนมากจะพบจากที่rip แผ่นไวนีล หรือ
    คาสเซ็ทเทป เก่าๆแต่ก็น่าเก็บครับเพราะหาฟังยากและถ้ายิ่งนึกถึงเทคโนโลยี่
    การอัดเสียงในยุคนั้นๆถือว่าอยู่ในเกณฑ์ดีทีเดียว

แต่ส่วนมากก็เจอที่ทำรีมาสเตอร์มาแล้วคุณภาพก็สุดยอดเหมือนกันครับ

สำหรับผม +กับ ชุด ซาวด์การ์ด แอมป์ ลำโพง (บางครั้งหูฟัง)ราคาถูกๆ
    ตอนนี้ ไฟล์ lossless เป็นทางเลือกที่ลงตัวแล้วครับ

^^^

เพื่อนๆใช้ โปรแกรมอะไร rip กันบ้างคับ

แนะนำกันหน่อย

OverclockZone Member พ่อน้องแนนต์'s Avatar

แล้วที่ทำมาเป็น image ละครับ แบบพวก .nrg .iso ฯลฯ
    เทียบกับ lossless อย่างไหน ใกล้เคียงต้นฉบับกว่ากัน

ใช้แต่ apple lossless อ่ะ

image มันเป็นโคลนแท้ๆเลยครับโครงสร้างเหมือนแผ่นแท้เป๊ะๆเอาไปเทียบกับ
    พวกที่ rip มาแบบไม่บีบอัดเลย[uncompress]จะอยู่ในกลุ่มเดียวกันครับ

ในทางทฤษฏี(พิมพ์ถูกไหมเนี่ย)เขาก็พูดเต็มปากว่าทั้งสองอันข้างบน[ผมหมายถึง immage กะ uncompress(waveเป็นต้น)คุณสมบัิติ
    คุณภาพ ไม่แตกต่างกัน ตัวแปรน่าสำคัญจะอยู่ที่ไดร์ของ
    ท่านตอนทำ image/rip
    เทพบางท่านก็ระบุไปถึงซอฟแวร์ เทพsssบอกตอนทำimage/ripคุณเสียบไฟถูกเฟสไหม(ฮา)

ส่วน ไฟล์ lossless เขาก็บอกเป็นนัยๆแล้วตามชื่อคืออาจจะไ่ม่100%
    แต่ในทางปฏิบัติจริงๆผลที่ได้ก็แทบจะไม่ต่างกันกับแบบไม่บีบอัด

ถ้าจะให้เรียงน่าจะตามนี้ CD/DVDต้นฉบับ>image>uncompress >lossless

แต่จะมีเทพกี่คนกล้าบอกว่าตัวเองแยกออกได้ถ้าเปิดจากตัวใดตัวหนึ่งข้างบน
    ว่ามาจากแหล่งใด ได้ 100% เพียงแค่ได้ยินซักครู่

ส่วนตัวผมมีแค่แผ่นโปรดไม่กี่แผ่นที่ผมฟังบ่อยๆแค่นั้นเองที่พอจะแยกได้ว่ามันมีมิติที่ดีกว่า lossless อยู่นิดๆ

หูคนเราไม่เท่ากันครับก็เหมือน ลิ้น จมูก มีนักชิมไวน์รู้ปีที่ผลิต มีคนชิมอาหารที่บอกว่ามีอะไรผสมอยู่บ้าง แต่ก็มีไม่กี่คนหรอก

เรื่องเสียงถ้าเราฟังออกก็โชคดี+โชคร้ายครับ(เปลืองตังกว่าชาวบ้านอิอิ)
    ถ้าเพลงที่ฟัง80%เป็นmp3แผ่นผีแวมไพ 128k อะไรเนี่ยเพราะอยู่
    ก็อย่าไปซีเรียสมากครับ

ผิดพลาดประการใดช่วยแก้ไขด้วยครับ
    Last edited by namek; 20 Jun 2008 at 02:40:22.

ชอบฟังเพลงจากแผ่น CD ด้วยเครื่องเล่นมากกว่าฟังจากคอม เสียงแจ่มนิ้งๆๆ

อ้าวคนละเรื่องนี่หว่า

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ผมทำ nero image

less ณ ที่นี้ถ้าเป็น Suffix (ปิดท้าย) จะแปลได้ว่า ปราศจาก ครับ แต่ก็ในแง่ของ ทฤษฎี และ อุดมคติ นะ

= ="

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks