overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35

Thread: ดูkingston แท้ป่าว

OverclockZone Member zorkia's Avatar

Default ดูkingston แท้ป่าว

ดูให้หนอ่ยคับ ว่าแท้เป่า
    รูป รูป

OverclockZone Member Getzz's Avatar

น่าจะไม่ใช่แล้วล่ะคับ

OverclockZone Member

ขอเดาว่า ของปลอมแท้ ๆ คะ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

สงสัยคำว่าแรมปลอมกำลังฮิต

อืม... ของผมนี่ บางที เปลี่ยนบอร์ดไป CPU - Z ก็มองเห็นเต็มนะครับ บอกยี่ห้ออะไรครบหมด
    แต่พอเปลี่ยนไปอีกบอร์ด อาการก็เป็นอย่างภาพครับ

ไม่เห็นซะงั้น หุๆๆ อาการหนักกว่าอีกครับ
    Last edited by Leim; 22 Nov 2008 at 23:30:32.

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ไปโหลด CPU-Z มาใหม่ คห บนครับ

OverclockZone Member Getzz's Avatar

ประกันที่ไหนคับ เมื่อก่อนก้อเคยเจอ ของผมประกัน YWC เป็น Kingston 2*1Gb/667 เอาไปเปลี่ยน เข้าไปบอกเค้าว่า "ของปลอมค้าบเพ่ เปลี่ยนให้หน่อย" คุยไปสักพัก เค้าก้อให้ kingbox 2*1Gb/800 มาเลย (ผล OC ประทับใจมากๆ อิอิ)

เครื่องนี้มันก็รายงานเหมือนๆกันครับ เลยส่งที่โชว์กับซอฟแวร์ตัวเก่ากว่าให้ดู เพราะผลที่ได้ ไม่ต่างกัน...

แต่ลองกับอีกเครื่อง มองเห็นเป็น kingston ตาม SPD ทุกประการ

สรุปคือ เอ๋อกิน รีบปั๊มบอร์ดมาขายกันเร็วเกิน ไบออสตัวใหม่คงแก้ได้มั๊ง หุๆ
    Last edited by Leim; 22 Nov 2008 at 23:30:32.

ส่วนตัวนี้ คิงส์ตันปลอมทั้งคู่ครับ เดี๋ยวเสร็จแล้วผมจะแงะมาถ่ายภาพให้ดูกันครับ ว่าแท้กับปลอม เป็นไง

ก่อนซื้อก็ส่องตามสูตร เอาเลขไปเช็คก่อน แล้วก็สติ๊กเกอร์บนเม็ดแรม ไม่เหมือนกันอีก ส่องยังไงก็ปลอม

ของ Advice นี่แหล่ะ แต่ว่า ซื้อมาลองๆดู ว่ามันจะไปได้ที่บัส 500 หรือเปล่า ถ้าไม่ได้ก็แค่เอาแรมไปต่อว่า ว่านี่ปลอม ก็จบ คืนเงินกันไป ส่วนจะรันจริงๆ
    ก็รันได้เท่านี้ตามที่หวังไว้ครับคือ 500 ลากๆต่อไปอีก 510 เริ่มไม่เสถียร เพิ่มไฟอัดไป 2.2 - 2.3 ล่ะ ก็ยังแป๊ก ก็เลยพอแค่นี้ ของปลอมนี่เม็ดแรมสังเกตคือ ช่วงนี้ hynix ล้วนๆ หุๆๆ ก็ไม่ได้ไปต่อว่าอะไร แต่บอกว่า คนขายว่า ปลอมครับท่าน แค่นั้น (2x2 GB ราคาสองพันกว่า) แต่ที่น่าเป็นห่วงคือ คนขายก็ยังไม่รู้ครับว่า มันปลอมทั้งตู้เลย หุๆๆ ผมอยู่พิดโลกนะครับ ซื้อแบบไม่มีตัวเลือก ร้านที่ขายของแท้ก็ แพงมากๆ แรมเทพก็ต้องสั่งจาก กทม. สั่งวันนี้ พรุ่งนี้เช้าได้ของ แต่ว่า มันไม่เซฟตังค์เท่าไหร่ ส่วนท่านที่อยู่พิดโลกก็รู้ครับ ว่าร้านชื่ออะไร คงไม่ต้องบอก ที่ขายแพงกว่าชาวบ้านนั่นแหล่ะ ส่วนที่ผมซื้อก็ของ advice ดาดๆที่มาขายกันเกลื่อน และก็ปลอมกันเกลื่อนเหมือนกัน มันถึงขายได้ถูกกว่าชาวบ้านเค้าไงครับ แต่ก็ไม่มากมายอะไร

ผมว่า ถ้าได้มาแล้วลากไป ก็โอเคนะ ถูกเงินดี แต่ในแง่ของที่เอามาแพ็คใหม่แล้วตีตราเป็นยี่ห้อดัง แล้วขายราคาเท่าเค้านี่ อันนี้ เข้าข่ายหลอกลวงผู้บริโภคแล้วครับ ฟ้อง สคบ. ได้เลยแบบนี้ ถ้าจะเล่นนะ

ดูกันเบื้องต้นก็ดูจาก physical ของมันก่อนครับ 3 ตัวนี้

มีแท้ 1 และ ปลอมแท้ๆ อีก 2 ครับ

มองในตู้โชว์แบบรีบๆ มองไม่ออกใช่ป่าวครับ มันก็มีสติ๊กเกอร์ เหมือนๆกัน

เม็ดแรม

ฉลากบอกชื่อรุ่น ยี่ห้อ
    Last edited by Leim; 3 Jan 2009 at 23:57:36.

จริงๆท่านใดดูเป็น ดูภาพแรกก็รู้แล้วครับ
    แต่ถ้า ใครไม่เคยเห็นมันมาก่อนเลย อาจจะมีงงครับ
    Last edited by Leim; 3 Jan 2009 at 23:57:36.

จุดสังเกตนะครับ มองจริงๆก็แทบมองไม่ออกหรอกครับ เพราะมันขนาดเล็กมาก

จุดสังเกตตามที่วงสีแดงๆเลยครับ ที่มันไม่สามารถเลียนแบบกันได้ ระหว่าง ของแท้ กับของปลอมแท้

จุดสังเกตคร่าวๆและง่ายๆนะครับ

- ความคมของการสกรีน ปลอมแท้จะเลอะๆ ไม่มีรายละเอียดชัดเจนนัก ส่วนของแท้จริงๆ สกรีนจะชัดเจน ตัดกับสีสกรีนบนพื้นอย่างเด็ดขาดเลย ไม่มีเลอะ

- บริเวณ สัญลักษณ์ของยี่ห้อนี้ บริเวณพื้นขาว ปลอมแท้จะเป็นขาวล้วนๆ ส่วนของแท้จริงๆ จะเล่นผิวมีเกล็ดๆ เรียงกันอย่างเป็นระเบียบ ดูสวยงามกว่าครับ

- บริเวณขอบๆ ปลอมแท้ ไม่มีหรือเลอะๆ ส่วนของแท้จริงๆ มีตัวหนังสือภาษาปะกิตดังกล่าวอย่างชัดเจน นี่ขนาดฉลากมันเล็กกว่าของปลอมแท้มากๆนะครับ รายละเอียดยังได้ขนาดนี้

- สกรีนตัวหนังสือ ของปลอมแท้ จะดำด้านๆ บนพื้นผิวตัวหนังสือ ไม่มีเล่น texture อะไร ดำก็ดำมางั้น บางทีมีสีเลอะๆอีก ส่วนของแท้จริงๆ มันจะเล่น texture สกรีนแบบที่เรียกว่า มีแพทเทิลกว่าครับ ไม่มั่วๆแบบปลอมแท้ ขอบตัวหนังสือ ชัดเจนครับ

ส่วนงานรวมๆก็ แทบจะไม่ต่างครับ อีกอย่าง เรื่องการบรรจุหีบห่อ ก็จะต่างกันดังรายละเอียดดังกล่าวครับ
    เทคโนโลยีการพิมพ์ ของปลอมมันยังตามหลังของแท้จริงๆอยู่พอสมควร

พอเอามาเปิดที่บ้าน ก็เช็ค SPD ได้เลยครับ
    ว่าปลอมแท้ หรือ แท้จริงๆ หุๆๆ

แต่ถ้า generation ต่อๆไป ก็ไม่แน่ครับ พวกเม็ดแรมแท้ๆ แต่ปลอมยี่ห้อดื้อๆมาแบบนี้ ก็อาจจะพัฒนา ผู้ผลิตที่ผลิตของยี่ห้อแท้จริงๆ ก็ต้องออกแบบผลิตภัณฑ์ใหม่ๆ และหาวิธีป้องกันใหม่ๆ ที่ไม่ให้พวกนี้ ตามมาก๊อบได้อีกครับ

เท่าที่สังเกตนะครับ พวกแรมที่ไม่ได้ลงค่า spd จากโรงงานมาเลยนี่ มันจะลงค่า CL รวมๆสูงกว่าหน่อย
    เอาไปใช้จริงๆ บางทีก็ลากไม่ไปก็มี คุณภาพของที่ได้ ก็ไม่คงที่สักเท่าไหร่ ไม่เท่าแรมจากโรงงานเค้าปั๊มกันมาขายเองเลยครับ

ถ้าเอามั่นใจ ก็อาจจะจ่ายแพงกว่าหน่อย ถือว่า ได้ของที่ผู้ผลิตจริงๆเค้าปั๊มมาขายให้ได้ บวกค่าโสหุ้ยเค้าไปหน่อยก็แพงกว่านิดๆเป็นเรื่องธรรมดา
    ส่วนเจ้าที่ ตัดมาราคาถูกกว่าเค้าหน่อย เอามาแพ็คกันเอง ตีตรากันเอง ก็ทำกันไปครับ ถ้าเอามาแล้วมันใช้ได้ มีประกันให้ชื่นใจหน่อยก็ไม่ว่ากัน ถ้าทำราคาได้ถูกกว่ามากๆนะ

แต่ถ้า ราคาไม่หนีกันมาก 30 - 40 บาท
    ก็ไม่ต้องคิดมากครับ ว่าจะเลือกตัวไหนนะ แต่ถ้า หลายร้อยก็ น่าคิดเหมือนกัน
    ยังไง เม็ดแรม ก็ปลอมไม่ได้อยู่ดีครับ ถ้าจะทำก็คงยาก ที่ตีตรากันก็ต่างกันแค่ยี่ห้อแค่นั้นแหล่ะ

ของโรงงานแท้ กลายเป็นของแท้จริงๆ
    กับของเอามาตีตรา กลายเป็นแรมปลอมแท้ไป หุๆๆ

ท่านเลือกได้ครับว่าจะเอายังไง
    Last edited by Leim; 19 Jun 2008 at 12:25:58.

OverclockZone Member linglom's Avatar

เห็นจะๆเลยนะ ของปลอมมันไม่มี "หู" อ่ะ

Quote Originally Posted by linglom View Post
    เห็นจะๆเลยนะ ของปลอมมันไม่มี "หู" อ่ะ
    มันเป็นรูปแบบของการสกรีนหน่ะครับ แต่รายละเอียดเล็กๆน้อยๆจะพอมองออกครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=224074

กรณีศึกษาครับท่าน
    ระหว่างการสื่อสารกันสองทาง คนซื้อกับคนขาย

บอกได้ว่า ... เฮ้อ อนาจชีวิตจริงๆ
    ลองไปดูเองครับ

OverclockZone Member james101's Avatar

อะไร ๆ ก็ปลอมกันทั้งนั้นเลย น่าเบื่อจัง

แท้และจริงใจมีมั้ย ?

Quote Originally Posted by james101 View Post
    อะไร ๆ ก็ปลอมกันทั้งนั้นเลย น่าเบื่อจัง

แท้และจริงใจมีมั้ย ?
    ครับ สาวๆยังไว้ใจไม่ได้ เพราะว่าเหมือนมากกกกกกกกก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks