Announcement

Collapse
No announcement yet.

specโน้ตบุ๊คต้องเท่าไหร่ถึงเล่น Crysis ได้ลื่นครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• specโน้ตบุ๊คต้องเท่าไหร่ถึงเล่น Crysis ได้ลื่นครับ

ได้ยินเพื่อนผมบอกว่า ถ้าจะซื้อเล่นเกมได้หน่อย เอาให้เล่น Crysis ได้ก็พอละ

ผมไปลองดู system req. ในเว็ปมันแล้วก็ไม่แน่ใจว่าใช้กับ NB จะเหมือนกันรึเปล่า

เรื่องการปรับค่าในเกม ขอแค่เล่นตอนปรับค่า default ของมันได้ลื่นไหล ก็พอใจแล้วครับ

จริงๆเล็ง S41 กับ F8SG ไว้ อันที่ราคาประมาณ36000อะครับ สองรุ่นนี้เล่นได้ลื่นมั้ยครับ (หรือจะบอกมาเป็น cpu, ram, vdo ก็ได้ครับ)

รบกวนด้่วยครับ

อาจต้อง Low เลยละนะผมว่า

Comment

ง่ะ สมมติผมใช้ S41 ที่มี
      คอทู2.1กิก T8100
      แรม2กิก
      กาดจอแยกจีฟอส8600 DDR3 1024MB TUBOcach

ปัญหาอยุ่ที่ ram หรือ vdocard เหรอครับ?? แล้วน่าจะมีประมาณเท่าไหร่ถึงเล่นได้อ่า

Comment

8600GS หรือ GT เนี่ย

Comment

ตอบที่กระทู้นี้ละกันครับ อิอิ

ถ้าจำไม่ผิด F8SG มันให้ การ์ดจอ9300มา ถ้าคิดจะเอาไปงัดcrysis คงไม่ไหวล่ะครับ เพราะ spec มันแทบจะเท่ากันกับ 8400 เลยก็ว่าได้(คล้ายๆ เอาอันเก่ามาเปลี่ยนชื่อใหม่) ซึ่งยังคงเอกลักษณ์ความเป็น64bit ไว้ที่ramเช่นเดิม - - (จะต่างหน่อยตรงที่จำนวนramให้มาเริ่มที่128mbมากกว่า ส่วน8400 จะอยู่ที่64mb) ถ้าจะเอาให้เล่นcrysis ได้ในระดับที่ค่อนข้างดีหน่อย ควรจะใช้ 8600M GT หรือ 9500M GS ขึ้นไปครับ (2ตัวนี้ แรงพอกัน+-ไม่เกิน3%)

ปัญหาของเกมนี้ ไม่ต้องห่วงเลยครับ มันไม่พอสักอย่างเลย ถ้าหากต้องการเล่นให้สวยและลื่น
          8600M GS เล่นได้แค่lowๆ ที่640x480 เท่านั้น(เกิน25FPS) ถ้า800x600 FPS จะเหลือแค่10-20เท่านั้น
          8600M GT กะ 9500M GS เล่น800 x600 ได้ดีหน่อยทั้ง low และmedium(FPS20+) เกินนั้นจอดเหมือนกันครับ

ถ้าจะปรับAAเอาเนียนด้วย ไม่ต้องไปหวังมันเลยครับเพราะถึงมีramที่VGAมากเท่าไหร่ก็ตาม มันก็ไม่สามารถช่วยได้เพราะbandwithของramมันมีให้128bit เองครับ ซึ่งไม่พอกับข้อมูลขนาดใหญ่และเกิดปัญหาคอขวดของVGAมันถึงต้องมีการ์ดจอรุ่นใหญ่ๆ ระดับ256bit หรือ512 bit มารองรับปัญหาพวกนี้ครับ ^^

เอาเป็นว่าถ้าตัด crysis ออก ไปเล่นCOD4 หรือ RB6:vegas2 ไม่ว่าจะS41 หรือ F8SN-F8SV(ยกเว้นF8SG) สามารถเล่น1024x768 ปรับAA 2x AA 4xได้ราบลื่นทุกตัวครับ

Comment

ผมชอบเกมแนว RTS ครับ
            สนุก ไม่กินสเปกดี แค่ 9300M G ก็เล่นได้เนียนๆ อิอิ

Comment

all LOW ก็ภาพสวย นะ
              เกมส์ Crysis นี้นะ

Comment

ขนาดการ์ดจอบน pc ยังได้แค่นี้

http://www.guru3d.com/article/geforc...review-test/15

* 0x Anti Aliasing
                * 16x anisotropic filtering

crysis ที่ very high ได้ fps แค่ 32 เองครับ ต่างกับ การ์ดจอ notebook เรียกได้ว่าหลายสิบเท่า
                แล้วถ้าเปิด AA สัก 4x fps ตกไม่น่าจะเกิน 15 นี่การ์ดจอตัวเป็นหมื่นนะครับ

Comment

ของผมHP dv9502tx
                  T7300
                  GF8600GS
                  2GB ram
                  ปรับ กลางหมด ที่1024x768 noAA
                  ก็เล่นได้ดีครับ

Comment

มันลื่นหมดทุกการ์ดจอแหละครับ เพียงแต่จะขึ้นอยู่กะการปรับ effect ให้ครับเหมาะสมกับความสามารถของมันครับ อย่าง 9300M G ของผมก้อเล่นได้ลื่นนะ แต่ลื่นที่ 800x600 ปรับ medium-low น่ะ เอิ๊กๆ เล่นขำๆ แล้วกลับไปมันส์กับ dawn of war ต่อ :P

Comment

อย่าคิดมากครับ พีซี ยังจะกระตุกเลย

Comment

เอาเป็นว่าถ้าตัด crysis ออก ไปเล่นCOD4 หรือ RB6:vegas2 ไม่ว่าจะS41 หรือ F8SN-F8SV(ยกเว้นF8SG) สามารถเล่น1024x768 ปรับAA 2x AA 4xได้ราบลื่นทุกตัวครับ
                        โอ้ COD4 มันเกมใน PS3 เลยหนิครับ! งี้ก็โอเคหน่อย

เอ่อ ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ
                        - AA คืออะไรเหรอครับ แล้วไอ้ตัว 2x 4x ด้วย
                        - F8SG กับ S41 เล่นเกมของ PS2 ที่แปลงลงคอมได้ลื่นมั้ยครับ (น่าจะได้นา ขนาด COD4ยังได้)
                        - ความละเอียดจอภาพเวลาเล่นเกม ถ้า 800x600 เทียบกับ 640x480 ความสวยงามต่างกันชัดเจนเลยเหรอครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

Comment

ไอ้ที่มาบอกว่า 9300M G ไม่ดี ***มีตัวที่บอกหรือไงอย่าให้เอาภาพในเกมเทพมาปล่อย เด๋วตะลึง

Comment

ยังไงก็ไม่ลื่นเท่าPC

Comment

Originally posted by kame0000 View Post
                              โอ้ COD4 มันเกมใน PS3 เลยหนิครับ! งี้ก็โอเคหน่อย

เอ่อ ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ
                              - AA คืออะไรเหรอครับ แล้วไอ้ตัว 2x 4x ด้วย
                              - F8SG กับ S41 เล่นเกมของ PS2 ที่แปลงลงคอมได้ลื่นมั้ยครับ (น่าจะได้นา ขนาด COD4ยังได้)
                              - ความละเอียดจอภาพเวลาเล่นเกม ถ้า 800x600 เทียบกับ 640x480 ความสวยงามต่างกันชัดเจนเลยเหรอครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
                              F8SG ตัดออกไปก่อนเลยกาดจอไม่แรง เล่นcod4ได้กลางๆ s41เล่นcod4 ได้สุดหมดเพราะแรงกว่า9300เยอะ(9300มันทำมาหลอกแรงๆพอกับ8400)
                              เกมps2 เล่นได้คับแต่มีกะตุกนิดหน่อยไม่ใช่เล่นไม่ไหว(บางเกมก็ไม่กะตุก) แต่เพราะโปรแกรมแปลงเล่นps2 บนคอมมันไม่ค่อยดี ส่วนcod4มันทำออกมาเป็นเกมคอมโดยตรง

ต่างกันค่อนข้างชัดเจนนะ

Comment

Working...
                              X