Announcement

Collapse
No announcement yet.

Creative Labs USB Sound Blaster X-Fi เสียงเป็นไงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Creative Labs USB Sound Blaster X-Fi เสียงเป็นไงบ้างครับ

จะซื้อกลับไปซักตัวนึง แต่ไม่รู้เสียงจะดีรึเปล่า

ดันไปครับ อยากรู้เหมือนกัน

Comment

X-Fi รุ่นหลังๆมาดูตาม Spec. มาแล้วก็น่าใจหาย
      ทำไหมมันต้อง ใช้ Software PowerDVD ถอดรหัสต่างๆละหนอ

Comment

ดันๆ

Comment

นี่ครับ รูปตัวจริงเสียงจริง สอยมาแล้ว ส่งตรงจากเมกา

เรื่องเสียงนะครับ แน่นอนว่าดีกว่าซาวน์ออนบอร์ดของโน้ตบุ๊คผมมาก เสียงคมขึ้นมาแยะ เบสออกมาเป็นลูก (เบ้อเร่อ) จนต้องเบาเบส เด่วข้างห้องด่าอีก = = สรุปคือเสียงก็แนว X-Fi เดิมๆน่ะแหละครับ (ไม่นับ Elite นะ !!) เสียงแบบปรุงแต่ง แต่ถ้าจะให้เทียบกับตัว X-Fi Music ล่ะก็ ผมไม่แน่ใจนะ เพราะว่าตัว X-Fi Music ผมอยู่ในเครื่องเดสท็อปที่ต่างจังหวัด และตัวนั้นมันใส่กับลำโพงครีเอถีบ 5.1 ง่อยๆ คงมาเทียบกับระบบลำโพงที่ต่อกับโน้ตบุ๊คไม่ได้ แต่ผมว่าเสียงสำหรับการฟังเพลง ที่ได้ก็น่าจะพอๆกันแหละครับ (หมายถึงจากการ์ดนะไม่ใช่จากลำโพง)

ขณะที่ปัญหาของตัวนี้ผมว่าเป็นที่ตัวไดร์ฟเวอร์ (หรือจะเฟิร์มแวร์) ของเครื่องนะครับ รุ้สึกว่ายังไม่ค่อยเต็มเลย ผมลองไปกดเปิด EAX ดู ขึ้นจอฟ้าในบัดดล
          ขณะที่ตัวซอฟท์แวร์กับฟังค์ชั่นนั้น เทียบกับ X-Fi Music ไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง เพราะมีอยู่โหมดเดียวคือ Entertainment Mode และระบบ DTS ก็ต้องใช้ซอฟท์แวร์ PowerDVD ช่วยถอด (ข้างกล่องมีให้เรทติ้งมาด้วยนะว่าเหมาะกับใช้ทำอะไร มันให้ Music 3 , Movie 3 , Game 1 - -" คะแนนเต็มสามนะ)

สำหรับการใช้ฟังค์ชั่น CMSS 3D กับลำโพงผมว่าไม่ได้เรือ่งเลย แต่ถ้าใช้กับ Headphone แล้วจะทำให้ได้อรรถรสเพิ่มขึ้นแยะ (แม้จะฟังออกว่าหลอนๆก้องๆไป)

สรุปเมื่อเทียบกับค่าตัวที่จ่ายไปไม่ถึงสองพัน ผมว่ามันก็คุ้มค่าในระดับราคาของมันนะครับ (ราคาหิ้วนาาา) แถมดูหรูหราไฮโซด้วย ฮ่าฮ่า แต่ยังไม่ได้ทดสอบกับเกมส์เลย เนื่องจากตอนนี้เครื่องเต็มไปด้วยดีวีดีซี่รี่ย์หนังเกาหลีครับ ฮ๋าฮ๋า

ปล.เห็นทั่นเรือก็สั่งมานิครับ ลองให้ท่านเรือมาอธิบายความสามารถมันคงจะดีกว่า
          Attached Files
          Last edited by DoraP; 19 Jun 2008, 21:15:09.

Comment

น่าจะมีใครมาเทียบกับ X-Fi for Notebook รุ่น PCI-E card นะ

ราคาน่าคุยจับจองได้เลยนะนิ สองพัน

Comment

ขอบคุณครับ คงซื้อกลับไปลองซักตัว เท่ดีๆ

Comment

ผมแฮ้ปปี้กับตัวนี้นะ เล่นเกม BF2 ได้ดีกว่า Audugy2NX

ไม่ค่อยฟังเพลงกับคอมเท่าไหร่ แต่เมื่อฟังเพลงเปิดเบาๆ เสียงก็มีเนื้อมีหนังดีครับ คงเป็นเพราะ Crystalizer

ไม่เคยเปิด CMSS-3D เลย..... ฟังแล้วมึน...

สรุปคือ ซื้อมาเล่นเกม

Comment

ราคามันเท่าไรกานครับ บอกผมหน่อยจิ

Comment

59$ ดูในเวปไม่รู้ มีที่ไหนถูกกว่าป่าว

Comment

ผมรู้แต่ว่า
                      แจ่มกว่า On board
                      เยอะ(ถึงเยอะมากๆๆๆๆ)

Comment

Working...
                      X