Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องการ์ดจอ HD3870 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องการ์ดจอ HD3870 ครับ

ผมใช้การ์ดจอ HD3870 สองตัวต่อ crossfire ทำไมเวลาเช็ค 3Dmark06 ค่าถึงไม่ค่อยเห็นผลเลยครับ
    การ์ดจอตัวเดียว = 11750
    การ์ดจอสองตัว crossfire mode = 12980
    ค่ามันขึ้นมานิดเดียวเองครับ
    มันปกติหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ปกติมีวิธีตรวจสอบหรือแก้ไขไหมครับ
    ขอบคุณครับ

รายละเอียด
    Mainboard = M3A32MVP-Dulex
    CPU = 5000+
    Ram = 2Gbyte
    VGA = ATI HD3870x2 Crossfire mode

Cross fire มันไม่ได้แรง 100% เพิ่มจากการ์ด 1 ใบนะ
    ขึ้นกับองค์ประกอบหลายอย่าง
    เช่น ไดร์เวอร์ เสถียรดีแค่ใหน
    เมนบอร์ด ช่อง PCI E วิ่งเต็ม Speed 2 ช่องใหม
    โปรแกรมที่เทส หรือ เกมส์ที่เล่น Support หรือ รองรับแค่ใหน (หรืออาจะไม่ Support เลย)
    Cross fire นั้น เต็มที่จริงๆ ก็ไม่เกิน 70% ของการ์ด 1 ใบที่แรงเพิ่ม
    จนถึงไม่ได้เพิ่มอะไร เลย ถ้าคิดจะทำ Multi GPU (SLI / Cross fire) จงทำใจใว้
    ซื้อการ์ดมาใบ ละ 10000฿ 2 ใบ ใช้งานได้ 1.0-1.7 ใบ (ใช้งาน 10000 - 17000฿)
    จะสู้ซื้อการ์ดใบเดียว 20000฿ แรง 1 เท่า เต็มไม่ได้ (ใช้งาน 20000฿)
    OK
    * จงทำใจ

Comment

ลองดูดีๆที่กว่าครับ เเล้วที่ไดรเวอร์ โอเคเเล้วใช่ป่าวครับ .. ยังงัยpm มาก้ได้ครับยินดีให้คำปรึกษา

Comment

3870*2

Comment

คือผมเปรียบเทียบกับที่ overclockzone ทดสอบอ่ะครับ อย่างน้อยมันก็จะเพิ่มขึ้นประมาณ 50 - 70% แต่ทำไมของผมมันเพิ่มแค่ประมาณ 10 - 20% เท่านั้นเอง
          เลยสงสัยว่าต้องมีการปรับแต่งอะไรอีกหรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by M_Mars View Post
            คือผมเปรียบเทียบกับที่ overclockzone ทดสอบอ่ะครับ อย่างน้อยมันก็จะเพิ่มขึ้นประมาณ 50 - 70% แต่ทำไมของผมมันเพิ่มแค่ประมาณ 10 - 20% เท่านั้นเอง
            เลยสงสัยว่าต้องมีการปรับแต่งอะไรอีกหรือเปล่าครับ
            CPU ( แรงๆ )
            เมนบอร์ด ( PCI E 2.0 16X + 16X )
            ไดร์เวอร์ ( แจ่มๆ )

Comment

Working...
            X