overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: ขอตั้งใหม่นะครับ เสือกับสิงห์เจอกัน ใครจะอยู่ใครจะไป ผลการทดสอบมาแล้วครับ ตามสัญญา

OverclockZone Member benefito's Avatar

Default ขอตั้งใหม่นะครับ เสือกับสิงห์เจอกัน ใครจะอยู่ใครจะไป ผลการทดสอบมาแล้วครับ ตามสัญญา

ifx-14 ปะทะ u black 120 ex
    ทังหมดของการทดสอบ ใช้พัดลม 2 ตัวใส่ซิ้งค์ในการทดสอบครับ thunder blade แต่ในส่วนของ ifx-14 ผมไม่ใส่ ซิงค์อีกตัวที่ไว้ระบายความร้อนใต้บอรด์นะครับ เพราะมันสามารถซื้อมาใส่ได้เพิ่มเติมได้ครับ เอากันเนื้อๆที่ตัวซิงค์ใหญ่เลยครับ

ชุดแรกเป็นโปรแกรมทดสอบของ occt ร่วมกับตัวจับอุณหภูมิ cpu fan วัดกัน คอร์ ต่อ คอร์ นะครับ

ส่วนใครอยากเห็นภาพทั้ง 2 ว่าซิงค์มีหน้าตาแบบไหน ไปตามลิงค์ข้างล่างได้เลยครับhttp://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=220812

2ภาพแรกเป็น 120 นะครับ ส่วน 2 ภาพถัดไปเป็น 14 ครับ เหมือนกันทั้ง 2 โพส ครับ เดี๋ยวลายละเอียดมาว่ากันครับ

สรุปชุดแรกนะครับ u black 120 ex

อุณหภูมิ จะอยู่ที่ 31-52 idle-fulload แยกเป็นคอร์ย่อยจะได้ cpu 4 ในภาพคือ คอร์ 1 นะครับ ส่วน cpu 3 คือ คอร์ 2 ครับ
    คอร์ 1 จะอยู่ที่ 31-51ส่วนคอร์ 2 จะอยู่ที่ 32.5 - 52 ตามลำดับครับ
    ส่วน ifx-14
    อุณหภูมิ จะอยู่ที่ 29-48 idle-fulload แยกเป็นคอร์ย่อยจะได้ คอร์ 1 ภาพที่ 3 นะครับ คอร์ 2 ภาพที่ 4

คอร์ 1 จะอยู่ที่ 30-48 ส่วนคอร์ 2 จะอยู่ที่ 29-48 ตามลำดับครับ

จาการวัดนี้ ทั้ง 2 ตัว จะต่างกันประมาณ 2-3 องศาครับ ซึ่ง ifx-14 ชนะไปครับ
    รูป รูป
    Last edited by benefito; 19 Jun 2008 at 16:01:42.

OverclockZone Member benefito's Avatar

โปรแกรมที่ 2 ครับ

เริ่มที่ idle ก่อนนะครับ ทั้ง 2 ตัว 31 เท่ากัน แต่อูณหภูมิ บอรด์ต่างกัน โดยที่ ขณะ idle ifx- 14 เย็นกว่า 1 องศา

ต่อไปที่ fulload ครับ u 120 cpu 51 mb 36 ครับ ส่วน ifx-14 fulload cpu 48 mb 37 ครับ

ว่ากันที่ cpu ก่อนครับ ifx-14 เย็นกว่าครับ 3 องศา แต่กับ mb u 120 เย็นกว่า 1 องศาครับ
    รูป รูป
    Last edited by benefito; 19 Jun 2008 at 16:14:10.

ผ่านไปครับกับบทสรุปของผม ที่ทำเพราะอยากรู้เหมือนกันนะครับดูของคนอื่นมาสู้ทำเองเลยดีกว่าครับ
    1.

ถ้าถามผมว่า ซิ้งค์ตัวไหนเย็นที่สุดคำตอบคงรู้แล้วนะครับ ว่าตัวไหนเย็นกว่ากัน แต่ผมจะมาอัพเดทอุณหภูมิ ifx-14 ให้อีกหลังจากนี้อีก 4-5 วัน ซิลิโคนอายังไม่เข้าที่ครับ
    2.

เปรียบเทียบราคาแล้ว แม้จะราคาเท่ากัน แต่ในการทดสอบนี้ผมไม่ได่ใส่ ซิงค์ที่ไประบายความร้อนหลังบอรด์อีกตัวนึงของ
    ifx-14 ซึ่งถ้านำไปขายก็ได้เงินกลับมาแต่ไม่รู้ขายกันเท่าไหร่ก็จะทำให้มีราคาถูกกว่า u black 120 ex ได้อีกส่วนถ้าจะใส่ให้ u black 120 ex ก็ต้องเพิ่มเงินเข้าไปอีกนะครับ
    3.

นี้เป็นการใส่พัดลม 2 ตัวนะครับซึ่ง ifx-14 ยังใส่ได้อีกตัว เป็นทั้งหมด 3 ตัว ซึ่งก็แน่นอนว่าต้องเย็นกว่านี้อีกครับ

4.

ซิงค์ 2 ตัวนี้อันไหนใส่ยากกว่ากันตอบได้เลยครับว่า ไม่ยากเท่าไหร่ครับแต่ถ้าต้องใส่ที่ระบายความร้อนให้กับข้างหลัง ifx-14 แล้วก็จะค่อนข้างยากในการเอาลงเคสครับ

5.

ถ้าถามผมว่าตัวไหนสวยกว่ากัน ความรู้สึกผมให้ u black 120 ex ครับ

6.

ใส่แล้วปิดเคสได้หรือเปล่า ทั้ง 2 ตัวเคสผมปิดได้ไม่มีปัญหาครับ

7.

ถ้าถามผมว่าจะเลือกอันไหนดีครับ ถ้าเอาคุ้มค่ากับราคาเลือก ifx-14 ครับเย็นกว่า ถ้าเอาความสวย ผมเอา u black 120 ex ครับ อยู่ที่ท่านๆกันละครับ จะเอาตัวแปรตัวไหนเป็นตัวตั้งครับ ความเย็นหรือว่าความสวย
    Last edited by benefito; 19 Jun 2008 at 16:43:51.

สรุป ifx-14 ยังชนะใช่ป่ะท่าน หุหุ

ก็มันแพงกว่านินา

Quote Originally Posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
    สรุป ifx-14 ยังชนะใช่ป่ะท่าน หุหุ

ก็มันแพงกว่านินา
    ถูกต้องครับ ifx-14 ชนะครับ แต่ราคาเท่ากันครับ แต่มีข้อสังเกตอีกครับ ยังพมพ์ไม่เสร็จครับ

OverclockZone Member alec's Avatar

ตัวดำใช้ๆไปแล้วมันจะมีหมองหรือด่างๆ อะไรมั้ย
    อยากรู้แค่นี้ละ ^^

Quote Originally Posted by alec View Post
    ตัวดำใช้ๆไปแล้วมันจะมีหมองหรือด่างๆ อะไรมั้ย
    อยากรู้แค่นี้ละ ^^
    ยังไม่ทราบนักนะครับ แต่ตอนถอดฐานออกมา สีที่เคลือบไว้ที่ฐานมีบางส่วนจางลงครับ

OverclockZone Member madcat's Avatar

...เรื่องที่14เย็นกว่าผมไม่ค่อยแปลกใจเท่าไหร่ เพราะดูๆแล้วพื้นที่รวมของfinของ14 มันน่าจะเยอะกว่า120ex

แต่ที่รู้รู้สึกแปลกใจนิดหน่อยคือ เรื่องของนน. finของตัว14รวมๆแล้ว มันน่าจะใหญ่กว่า120exไม่ใช่หรือครับ แบบนั้นนน.มันน่าจะมากกว่า แต่ทำไม2ตัวนี้ถึงนน.เท่ากันได้ล่ะ? หรือว่าตัว120exมันหนักpipe(6mm 6ท่อ)ส่วน14 มันแค่8mm 4ท่อ เลยลดนน.ตรงนี้ไป?

....จะนั่งปวดหัวกับเรื่องแบบนี้ไปทำไมกันนะ เฮ้อ!~
    ....คนออกแบบThermalrightนี่เก่งจริงๆ

Quote Originally Posted by madcat View Post
    ...เรื่องที่14เย็นกว่าผมไม่ค่อยแปลกใจเท่าไหร่ เพราะดูๆแล้วพื้นที่รวมของfinของ14 มันน่าจะเยอะกว่า120ex

แต่ที่รู้รู้สึกแปลกใจนิดหน่อยคือ เรื่องของนน. finของตัว14รวมๆแล้ว มันน่าจะใหญ่กว่า120exไม่ใช่หรือครับ แบบนั้นนน.มันน่าจะมากกว่า แต่ทำไม2ตัวนี้ถึงนน.เท่ากันได้ล่ะ? หรือว่าตัว120exมันหนักpipe(6mm 6ท่อ)ส่วน14 มันแค่8mm 4ท่อ เลยลดนน.ตรงนี้ไป?

....จะนั่งปวดหัวกับเรื่องแบบนี้ไปทำไมกันนะ เฮ้อ!~
    ....คนออกแบบThermalrightนี่เก่งจริงๆ
    เรื่องของน้ำหนักนะครับ ตัวซิ้งค์เพียวๆนะครับ ของ 14 ไม่นับตัวระบายความร้อนด้านหลังด้วยนะครับ

120 มีน้ำหนักมากกว่าครับ ที่บอกว่าน้ำหนักเท่ากันนั้นหมายความว่ารวมเอาน้ำหหนักของแผ่นด้านหลังซิ้งค์ข้างหลังเข้าไปด้วยครับ 120 แผ่นซิงค์ที่ติดลงไปเรื่อยๆแต่ละใบมีความหนามากว่า แต่ท่อไปป์ 14 หลอดไปป์จะใหญ่กว่านิดนึงครับ

OverclockZone Member matoom's Avatar
    ทุกที่ที่มีอ้อย

ความเย็น+ความสวย+ความสะดวกในการใช้งาน

ก็ตามราคาเลยครับ

OverclockZone Member ztarwarz's Avatar

ก็คิดว่าน่าจะเป็นแบบนั้น

OverclockZone Member

อืม.. อุณหภูมิห้องขณะทดสอบได้บันทึกไว้ด้วยเครื่องมือตรวจวัดอะไรหรือเปล่าครับ เย็นดีจริงๆ

ของผม 120ex ครับ
    บนบอร์ด P5Q-E เหมือนกัน

แต่e8200 ลากไปที่ 4 กิ๊กครับ

อุณหภูมิ เห็นแล้วก็.... เศร้า หุๆๆ
    mx2 ก็หมด เลยใช้ของ coolermaster หลอดละ 100 ไปพลางๆก่อนครับ

อุณหภูมิห้องระหว่างรันก็ 30.9 องศาเซลเซียส
    พัดลม 1800 รอบ 2 ตัว

ได้แค่นี้แหล่ะครับ ร้อนใช้ได้เลยจริงๆ
    Last edited by Leim; 3 Jan 2009 at 23:57:36.

Quote Originally Posted by Leim View Post
    อืม.. อุณหภูมิห้องขณะทดสอบได้บันทึกไว้ด้วยเครื่องมือตรวจวัดอะไรหรือเปล่าครับ เย็นดีจริงๆ

ของผม 120ex ครับ
    บนบอร์ด P5Q-E เหมือนกัน

แต่e8200 ลากไปที่ 4 กิ๊กครับ

อุณหภูมิ เห็นแล้วก็.... เศร้า หุๆๆ
    mx2 ก็หมด เลยใช้ของ coolermaster หลอดละ 100 ไปพลางๆก่อนครับ

อุณหภูมิห้องระหว่างรันก็ 30.9 องศาเซลเซียส
    พัดลม 1800 รอบ 2 ตัว

ได้แค่นี้แหล่ะครับ ร้อนใช้ได้เลยจริงๆ
    ใช้ครับ ผมมีตัว เซ็นเซอร์ ของซาวแมน มีให้จับทั้งหมด 4 จุดครับ ขณะทดสอบจะอยู่ที ประมาณ 29-30 องศา เหมือนกันทั้งคู่ครับ แต่อูณหภูมิท่านมันร้อนนะครับ เดี๋ยวผมเอาภาพตอนใช้ 8400 มาให้ดูครับ

อันนี้อุณหภูมิ ปัจจุบันนะครับ อุณหภูมิของท่านถ้าวัดกันที่ เมนบอรด์จะเท่ากัน พอเทียบเคียงได้
    แต่ เซ็นเซอร์ ของซาวแมน ผมจับอุณหภูมิได้อยู่ที่ 33 องศาครับ วันนี้อากาศร้อน อบอ้าวเหมือนฝนจะตกครับ
    รูป รูป
    Last edited by benefito; 21 Jun 2008 at 14:26:44.

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ifx-14 พัดลมกี่ตัวคับ u120ex พัดลมกี่ตัวคับ

ยอมรับว่า ifx-14 ใส่พัดลม 3 ตัว เย็นกว่าแน่ๆ แต่อย่าลืมคับว่า ราคา ก็ปาไป เกือบ 4 พันละ

พัดลมตัวละ 350 นะ เอาง่ายๆ u120ex ราคาต่ำกว่าเป็นพัน กับผลต่างอุณหภูมิ 2-3 องศา

คิดถึงความคุ้มค่านะคับ พูดถึงเรื่องขนาด ใช้ mid-tower ใส่ u120ex ก็ยังดูแน่นแล้ว เจอ ifx-14 เข้าไป

ไม่ต้องคิดเลย จะเป็นยังไง แน่นๆมาก ระบบลมภายในเคสไม่ดีเผลอๆจะร้อนกว่า u120ex อีก ถ้าอยากเล่นแบบ

สบายๆ ก็ต้องเล่น full tower ราคาก็ไม่ต่ำกว่า 5000 แล้ว จะว่าไปเล่น ifx-14 สู้เก็บเงินอีกหน่อย ได้ชุดน้ำเลยนะเนี้ย

ไม่ได้มาบัฟนะคับ แต่อยากให้เป็นข้อสังเกตเฉยๆ ท่าน จขกท คงมะว่าผมนะคับ

Quote Originally Posted by MXdeFunk View Post
    ifx-14 พัดลมกี่ตัวคับ u120ex พัดลมกี่ตัวคับ

ยอมรับว่า ifx-14 ใส่พัดลม 3 ตัว เย็นกว่าแน่ๆ แต่อย่าลืมคับว่า ราคา ก็ปาไป เกือบ 4 พันละ

พัดลมตัวละ 350 นะ เอาง่ายๆ u120ex ราคาต่ำกว่าเป็นพัน กับผลต่างอุณหภูมิ 2-3 องศา

คิดถึงความคุ้มค่านะคับ พูดถึงเรื่องขนาด ใช้ mid-tower ใส่ u120ex ก็ยังดูแน่นแล้ว เจอ ifx-14 เข้าไป

ไม่ต้องคิดเลย จะเป็นยังไง แน่นๆมาก ระบบลมภายในเคสไม่ดีเผลอๆจะร้อนกว่า u120ex อีก ถ้าอยากเล่นแบบ

สบายๆ ก็ต้องเล่น full tower ราคาก็ไม่ต่ำกว่า 5000 แล้ว จะว่าไปเล่น ifx-14 สู้เก็บเงินอีกหน่อย ได้ชุดน้ำเลยนะเนี้ย

ไม่ได้มาบัฟนะคับ แต่อยากให้เป็นข้อสังเกตเฉยๆ ท่าน จขกท คงมะว่าผมนะคับ

เยี่ยมเลยครับผมจะว่าท่านทำไมกัน ผมคิดที่จะออกความเห็น ก็ต้องยอมรับความคิดเห็นของคนอื่นเหมือนกันครับ มันจะได้หลากหลายทางความคิดครับ ผมไม่ได้รู้อยู่คนเดียวครับ ดีครับท่าน

มาว่ากันต่อครับ ตัวทดสอบ มันเป็นตัว black ครับ ราคาจะเท่ากันกับ ifx-14 2550 บาทเท่ากันครับ
    ไม่ใช่ตัวสีเงินครับ ราคาต่างกันครับ

ส่วนพัดลมที่ใช้ทดสอบ ใช้ 2 ตัว เหมือนกันครับ เป็นตัวเดียวกันกับที่ทดสอบครับ

ส่วนชุดน้ำนี้ผมก็อยากลองครับ แต่ผมเป็นคนไม่ละเอียดพอกลัวจะทำมันเย็นทั้งเคสจนเปิดไม่ติดนะครับ คิดดูด้วยความอยากรู้ความเย็น หมดเงินไป หลายพันเลย

ส่วนเรื่องเคสถูกอย่างที่ท่านว่าครับ ifx-14 ใส่เข้าไปแน่นจริงๆ ต้อง full tower อย่างเดียวครับ ถึงพอคุมอุณหภูมิทั้งระบบได้ แต่ในการทดสอบผมใช้ tj 07 ครับ ก็จะระบายความร้อนได้ดีหน่อยครับ พัดลมเต็มเคสเลย

OverclockZone Member Petruci's Avatar
    ศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติ

ผมก็ตัดสินใจ ไม่ได้ตอนซื้อ เลยเอา U120 มาแทน เพราะไม่มีข้อมูลลึก

อยากขาย ifx-14 เหมือนกัน เคสมันปิดฝาข้างไม่ได้ หุหุ

OverclockZone Member madcat's Avatar

...ที่ว่าใช้เซนเซอร์ของzalmanนี่ใช่ Function panal Zalman ZM-MFC2 หรือเปล่าครับ?
    แล้วตอนวัดนี่ใช้เซนเซอร์ที่ไปแปะไว้ที่ไหนบ้างครับ? เผื่อจะได้ไปทำบ้าง หุๆ
    Last edited by madcat; 19 Aug 2008 at 22:47:13.

OverclockZone Member OVerClocKer's Avatar

ใช้ ซิลิโคนอ่ะไรอ่ะคับ

Quote Originally Posted by madcat View Post
    ...ที่ว่าใช้เซนเซอร์ของzalmanนี่ใช่ Function panal Zalman ZM-MFC2 หรือเปล่าครับ?
    แล้วตอนวัดนี่ใช้เซนเซอร์ที่ไปแปะไว้ที่ไหนบ้างครับ? เผื่อจะได้ไปทำบ้าง หุๆ
    ใช่แล้วครับ แปะให้ทั่วๆเคสนะครับ แล้วก็ใช้รีโมทแอร์วัดอุณหภูมิห้องครับ แต่ไม่เปิดแอร์นะครับ บางคนบ้านมีแอร์บางคนก็ไม่มีครับ เอาให้มันสามัญเข้าไว้ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks