overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: มีปัญหาเมื่อต่อ LCD 42นิ้ว ช่วยด้วยยยยยย

OverclockZone Member bonut's Avatar
    columbia university

Default มีปัญหาเมื่อต่อ LCD 42นิ้ว ช่วยด้วยยยยยย

เอาไปต่อLCD42นิ้วของ ฟิลลิป แล้วเกิดปัญหาครับ ต่อโดย สายสัญญาณ DVI to HDMI นะครับ

ปัญหาคือ ถ้าเสียบสายสัญญาณภาพไว้แล้วกดสวิทเปิดเครื่อง มันจะบูทได้ถึงหน้ายี่ห้อเมนบอด แล้วมันก็ดำสนิทคาที่ไปเลยครับ ไฟฮาร์ดดิสที่เคสก็ไม่กระพริบ กดไรที่คีบอดก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น พอกด รีเซ็ต ก็เป็นแบบนี้เหมือนเดิมละครับ

แต่ถ้าเปิดเครื่องแล้วรอให้มันบูทไปถึงประมาณ หน้าที่มันเขียนว่าwin xp แล้วเขียวๆวิ่งข้างล่าง มันจะสามารถใช้ได้ครับ เข้าหน้าเดสท๊อปได้

แต่ถ้าปล่อยทิ้งไว้จนมันโหลดถึงหน้าเดสท๊อปแล้วค่อยเสียบสายสัญญาณ มันจะใช้ไมได้ครับ

ถ้าใช้ DVI to DVI ปกติจะไม่มีปัญหาอะไรครับกับจอ19นิ้วธรรมดาๆ

>>>>ผมเพิ่งเปลี่ยนการ์ดจอมาใหม่ๆเลยครับ ตอนแรกใช้8600GT มันก็เหมือนกันครับ คิดว่าน่าจะเป็นที่เมนบอดแล้วครับแบบนี้<<<<

ย้ำๆๆๆๆ

สเปคเครื่อง

P35DS3R REV. 1.0 จากร้าน JIB

E6300

ASUS 450W

HDD 320GB

RAM 1GBx2

8800GT 512MB GALAXY

อย่างนี้ผมเอาไปเครมได้ไหมครับ หรือยกไปทั้งเคสเลยดี สะดวกเซียร์ กลัวเขาไม่ให้เครม และคิดค่าบริการ

เพราะเทนบอดกับเคสเท่านั้นที่เป็นของร้าน jib ครับ ผมเปลี่ยนทีละชิ้นหมดแล้ว
    Last edited by bonut; 19 Jun 2008 at 19:19:41.

OverclockZone Member takaong's Avatar
    นนทบุรี-จตุจักร

ลองต่อทั้ง 2 จอพร้อมกัน แล้วไป set ที่ nview ให้แสดงผลที่ LCD TV ก่อนครับ แล้วค่อยถอดสาย LCD ออก

จากนั้นก็น่าจะใช้ได้สบายแล้ว ยังไงลองดูนะครับ เคยมีปัญหาเหมือนกันเหมือนกัน โชคดีครับ

OverclockZone Member

ปัญหาคลาสสิก อยู่ที่กาดจอ สาย จอ ครับ

ค่อยๆ ปรับไม่ต้องยกไปเครม

OverclockZone Member bonut's Avatar
    columbia university

ไม่คราสสิกหลอกครับ

ผมระบุแล้วว่าเปลี่ยนการ์ดจอแล้ว ตอนแรกใช้8600GT ลอง รอบ2ใช้8800GT ลอง

ส่วนสายก็ไม่เกี่ยวแน่นอน เพราะ

ผมเอาเครื่องเพื่อน มาลอง ใช้ได้ไม่มีปัญหา

OverclockZone Member CIA's Avatar

เป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

http://forum.thaidvd.net/index.php?s...346&hl=phillip

OverclockZone Member คิม's Avatar

Cool

Quote Originally Posted by bonut View Post

แต่ถ้าเปิดเครื่องแล้วรอให้มันบูทไปถึงประมาณ หน้าที่มันเขียนว่าwin xp แล้วเขียวๆวิ่งข้างล่าง มันจะสามารถใช้ได้ครับ เข้าหน้าเดสท๊อปได้
    ตรงนี้งงครับ ช่วยขอละเอียดๆ

ครับผม แก้ได้แล้วบอกด้วยละกัน

พอดีผมก้เคยเป็นแบบคุณ เปลี่ยนกาดจอไป 3 ตัว อาการเหมืนกันหมด

พอตั้งสติได้ ค่อยๆๆตั้งค่า ก้ได้งานได้ แต่แล้วก็เลิกความพยายามเพราะ ต่อ RGB แจ่มกว่า

OverclockZone Member beersonic's Avatar

ตอนผมเป็น มันแค่ไปออกผิดจอนะครับ เคยเปลี่ยนการ์ดจอมาสามครั้งแล้ว หรือทุกครั้งที่ลง Windows ใหม่ ต้องเซ็ตที่ driver ก่อนว่า จอไหนเป็นจอหลัก

แต่ถ้าเป็นอย่างอื่นก็ไม่รู้ครับ ปกติเจอแค่นี้

ตกลงผลเป็นไงครับ ช่วยแจ้งนิดนึง เผื่อท่านอื่นมีปัญหาแบบนี้จะได้แก้ถูก

Bookmarks

Bookmarks