Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องของ HDD IDE & SATA ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องของ HDD IDE & SATA ครับ

อยากทราบว่า แบบ SATA ที่มันบอกว่า 7200 rpm buffer 8 mb กับ IDE 7200 rpm buffer 8 mb จะต่างกันยังไงครับ นอกจาชื่ออ่ะ

ถ้าเป็น sata1 มันจะส่งข้อมูลที่ 150mb/s sata2 จะ 300mb/s ส่วน ideจะไม่เกิน 133mb/s สำหรับ sata1 กับideนั้นผมว่าแทบจะไม่รู้สึก แต่กะsata2จะรู้สึกถึงความเร็วอีกนิดหน่อยครับ

Comment

แล้ว HDD ของ ซีเกท ที่เขียนว่า SATA NRQ หรือรัยสักอย่างที่ไม่ใช่ SATA1 กับ SATA2 คืออะไรคับ

Comment

NRQผมไม่ทราบครับ แต่ถ้าNCQ คือมันสามารถให้I/Oเรียกใช้งานได้หลายๆI/O

อ้างอิง
        http://en.wikipedia.org/wiki/Serial_ATA
        http://en.wikipedia.org/wiki/Native_Command_Queuing

Comment

อืมน่านล่ะครับ NCQ แหะๆจำผิด ขอบคุณมากคับ^^

Comment

NCQ ไม่ใช่การเข้าถึงข้อมูลเลย เหรอครับ

Comment

Originally posted by ฿lue$kY14023420 View Post
              อืมน่านล่ะครับ NCQ แหะๆจำผิด ขอบคุณมากคับ^^
              ขาเดิมนี่เอง มาแนวฮา หุหุ

Comment

^^v จาเครียดไปทาไมคร้าบบ

Comment

Originally posted by mooh View Post
                  NCQ ไม่ใช่การเข้าถึงข้อมูลเลย เหรอครับ
                  คือยังงัยอ่ะคับ มันเร็วมากเรยหรอครับ

Comment

ก็ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ มันจะเข้าถึงข้อมูลเลยครับ
                    แต่ไม่มี มันจะวิ่งไล่ไปจนกว่าจะเจอข้อมูลครับ
                    มั้งนะครับ ดำน้ำ บุ๋งๆ

Comment

555+ ถ้าม่ายบอกว่าดำน้ำนี่เชื่อแระครับ แต่ก็ยังงงกับการทำงานอยู่ดีอ่ะครับ

Comment

Native Command Queuing

ผมว่าดูรูปดีกว่าครับ

Comment

อ่อ อยางนี้นี่เองงงง ขอบคูรคร้าบบท่าน mooh กระจ่างล้ะ เอารูปให้ดูทีแรกก้อจบน้ะท่าน อิอิ

Comment

ก็ว่าง้านแหนะ ยิ่งพิมพ์ยิ่งงงหุหุ

Comment

ใช้ SATA ดีกว่าครับ เพราะ CPU ยุคใหม่ๆ ชอบ SATA

Comment

Working...
                              X