Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ wikorn และท่านอื่นๆ ช่วยอธิบายให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ wikorn และท่านอื่นๆ ช่วยอธิบายให้หน่อยครับ

สวัสดีครับ
    ตามที่พี่ wikorn ได้บอกผมเมื่อวานนี้ครับ

กระทู้เก่าของผม=ช่วยแนะนำการ clock athlon 2800+(754) m/b asus k8n4e se
    ram kingston 512/400*2

แล้วพี่ก็แนะนำว่า

ลองลด HT x3
    ไฟแรม 2.9
    ตัวคูณ x8
    ทดแรม 133
    CL3 จากนั้นก็ดันบัส CPU ได้ครับ
    ล๊อกบัส PCI-E 100
    PCI 33.3

แล้วทีนี้ผมก็ทำตามพี่ทุกอย่าง แต่แล้วตอนที่ config แรมครับผม
    ไม่รู้จะ config ค่าอื่นๆยังงัย ผมก็ลองตั้งค่ามั่ว คอมก็แฮงค์ตลอดเลยครับ ผมจึงรบกวนขอคำแนะนำในการ config แรมหน่อยนะครับ ผมเพิ่งจะลอง overclock ดูครับ

ขอบคุณมากครับ

แรมลองเอาตามนี้แบบหลามๆดูก่อนนะครับ
    CL3
    ทดแรม 133
    COMMAND RAT 1T
    อย่างอื่น ก็ตามที่บอร์ดมันตั้งมานะครับ

Comment

โทษทีครับ แรมเป็น 2T นะครับ คอนฟิกตามรูป ไกลเท่าไรนั้นแล้วแต่ดวงครับ รูปที่ให้ดูนี้ บัส 310 ครับ ตอนนี้หนาวๆ ได้บัส 320 ครับ ไม่แฮ้งนะ แต่หน้าร้อน 320 มันเอ๋อๆครับ

Comment

ขอบคุณครับพี่ wikorn

ตอนนี้ผมพอปรับได้แล้ว ทีนี้ก็รอดูปฎิกิริยาของเครื่องคอมว่าจะไปไหวมั้ยครับ

ปรับเหมือนที่พี่บอกทุกอย่าง แต่ m/b ของผมปรับบัส cpu ได้แค่ 280 (กำลังลอง)

config แรมเหมือนที่พี่ให้มาครับ

พี่ wikorn เราจะมีวิธีรู้ได้งัยว่าแรมตัวนึง เราจะสามารถ config ยังงัยครับ แล้วถ้าใช้ cpu m/b ram
        ยี่ห้ออื่นเราจะสามารถ clock ตามแบบนี้ได้เลยมั้ยครับ พี่ช่วยตอบทีนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ลองเอานะครับ กว่าจะรู้บูทเครื่องกันนับเครั่งไม่ถ้วนครับ

และแต่ละบอรดก็มีความสามารถไม่เท่ากันครับ

Comment

Working...
          X