overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: คุ้มมั๊ย..ถ้าผมจะสอย Creative Digital Music SX

OverclockZone Member Striker's Avatar

Talking คุ้มมั๊ย..ถ้าผมจะสอย Creative Digital Music SX

สวัสดีครับพี่ ๆ ห้อง Sound System Zone ครั้งแรกเลยครับที่ผมเริ่มหันมาสนใจเรื่องของเสียง
    (แทบไม่มีความรู้เลย)

วันนี้มีข้อสงสัยมาถามพี่ ๆ เยอะแยะเลยครับเกี่ยวกับตัว Creative Digital Music SX
    เดิมทีผมฟังเพลงจาก โน๊ตบุ๊ค(กับหูฟัง)รู้สึกว่าเสียงมันก๊องแก๊งยังไงชอบกลก็เลยอยากจะหา Sound ที่เป็น USB มาใ้ช้ดูบ้าง

แต่ยิ่งอ่านข้อมูลยิ่งสับสน สงสัย งงๆ ว่ามันจะคุ้มรึปล่าวที่ผมจะเล่นตัวนี้ เห็น USB DAC บางตัวพี่ ๆ หลายคนก็บอกว่าเสียงดีกว่าตัวนี้ (HD1V , 707 Upgrade)
    แต่ผมก็ไม่มั่นใจว่าเสียงมันจะต่างกับ SX มากขนาดที่เรียกได้ว่าคุ้มค่ารึปล่าว ( เพราะผมเห็นตัว SX มี Interface เยอะดี มีรีโมทด้วย )

คำถามมันก็เลยเกิดตามนี้ครับ

1. ทั้งสามตัวนี้ MP3 128Kb/s เห็นผลชัวร์ใช่ป่าวครับ

2. [ SX , HD1V , 707 Upgrade ] ตัวไหนต่อ USB เพรียว ๆ ไม่ได้บ้างครับ

3. SX ขับพวกหูฟังกึ่งครอบ(MS-1) ได้เ็ต็มที่รึปล่าวครับ(ในการต่อแบบ USB เพรียวๆ ถ้าไม่ได้ เสียบ Adap ที่แถมมาช่วยได้มั๊ย) รึว่าต้องต่อ AMP อีกครับ T-T

4. ในตัว SX หรือตัวอื่น ๆ มีโปรแกรมแถมมาให้สำหรับปรับ EQ รึปล่าวครับ (ไม่มีละแย่เลย T-T)

5. รีโมทควบคุมอารายได้่บ้างครับ เพิ่มลดเสียงอย่างเดียวรึปล่าว รึว่ามากกว่านั้น

6. แนวทางเีสียงของ X-Fi Surround 5.1 กับตัว SX เนี้ยะ แนวเดียวกันรึปล่าวครับ ราคาแรงมั๊ย สำหรับ 5.1 และควรจะรอรึปล่าวครับ (ฟังเพลงส่วนใหญ่)

7. ซื้อที่ร้านไหนดีครับ ผมอยู่ต่างจังหวัด แถวบ้านผมไม่มีเลยครับ ถ้ายังไง PM เบอร์ร้านมาก็ได้ครับ

ึ8. ทั้งสามตัวนี้ประกันเป็นยังไงบ้าง กี่ปีครับ แตกต่างกันบ้างมั๊ย

9. เซ็ต Footbar ให้เีสียงเนียน ๆ จะทำยังไงดีครับ

ยังไงก็ขอโทษพี่ ๆ ห้องเสียงด้วยครับ ที่ถามมายาวไปนิดนึง
    รบกวนพี่ ๆ ช่วยชี้แนะด้วยคร้าบบ

ขอบคุณครับ
    Last edited by Striker; 19 Jun 2008 at 22:05:52.

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

ขับหูฟัง...ผมว่ามันก็ยังขาดๆอ่ะครับ ผมต้องเอา แอมป์หูมาขับ หุฟังอีกที ครับผม

OverclockZone Member JO's Avatar

1.เห็นผลโดยเฉพาะ 707 กะ Digital Music (เพราะ DAC ตัวเดียวกัน) ส่วน X-Fi Surround คงไปประมาณ Live 24Bit (มันเป็น 5.1 แถมราคาพอๆกะ Live 24bit เพราะฉะนั้น Dac คงห่วยกว่า 2ตัวแรก)
    2.ได้หมดทั้ง 3ตัว
    3.Digital Music SX Full Size ก็ขับได้ส่วน 707 ต้อง Head Phone Amp มาต่ออีกที
    4.ของ Creative มีให้หมด ส่วน 707 คิดว่าน่าจะไม่มีต้องปรับกับ Player เอาเอง
    5.ถ้าเป็นโปรแกรมของมันเองควบคุมได้หมด ถ้าเป็นโปรแกรมอื่นต้องหา utility มากำหนดปุ่มเอา
    6.ไม่รู้เหมือนกันแต่ X-Fi Surround ราคาเมืองนอกประมาณ 2500บาท คงสูสีแค่พวก Live 24bit ถูกกว่า Digital Music SX เกือบครึ่งประสิทธิภาพคง***งกันแน่นอน
    7.ถ้าตระกูล Creative ก็ร้าน HWH
    8.Creative ประกัน A&L ส่วน 707 ประกัน Discover Hi-Fi
    9.ชอบแบบไหนก็ปรับแบบนั้น

OverclockZone Member P3NG's Avatar
    Pakkret, Nonthaburi

เ่ล่นขนาดนี้จะฟังทำไมแค่ 128k ครับ

OverclockZone Member Striker's Avatar

Talking

ก็มันมีแค่นี้ครับพี่ อิอิ
    เดี๋ยวค่อยไป Rip มาใหม่ เพราะของเิดิมฟังไม่ต่างเลย ( ALC655 + MS-1 มันรู้สึกอั้นๆัยังไงพิกล )

อ้อ หูฟังไม่ใช่ของผมหรอกครับ เพื่อนให้ยืมมาลองฟังดูก่อน ถ้าติดใจค่อยไปสอยที่ร้าน
    มาเสียบกับโน๊ตบุ๊คของผมรู้สึกเหมือนเสียงมันจะไม่เหมือนกับของเพื่อนตอนเสียบ T10 เลยแฮะ

อ้ิิอ ปรกติพี่ ๆ ใช้โปรแกรมอะไร Rip กันหรอครับ แบบเนียน ๆ เลยนะ แหะ ๆ
    ตอนนี้ผมใช้ iTune อยู่ (ไม่รู้ว่าดีรึปล่าว) แต่ก็ ok พอไปวัดไปวาได้ครับ
    Last edited by Striker; 19 Jun 2008 at 22:31:04.

OverclockZone Member

ลองเปลี่ยนโปรแกรมดูอ่ะคับ

OverclockZone Member P3NG's Avatar
    Pakkret, Nonthaburi

โปรแกรม rip ไม่เห็นผลมากหรอกครับ

ใช้ easy-cd extractor อยู่ ก็ ok ครับ เป็นระบบดี แต่ itunes น่าจะ rip ง่ายกว่านะ

OverclockZone Member akirosspop's Avatar

เป็นผมเลือกHD1V ต่อหูฟังได้เลย เรื่องเสียงไม่เคยลองฟังSXแต่ ถ้าเทียบกับ707 กับHD1V ไปลองฟังเองที่ร้านเลือกHD1V แบบไม่ลังเลเลย

เรื่องเสียงเอาแค่spec Chip dacมาตัดสินไม่ได้จริงๆ

ผมหมายถึงโปรแกรมฟังเพลงอ่ะคับ
    = ="

HD1V มีช่องเสียบหูฟังขนาด 5.5mm รึปล่าวครับ
    ถ้าเป็นอย่างนั้น เวลาซื้อเค้าให้หัวแปลงเป็น 3.5mm รึปล่าวครับ

ชักเริ่มลังเลแล้วแฮะ ราคามันต่างอยู่ตั้งเกือบ 2,000 แน่ะ

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

3ตัวที่กล่าวมา กาหรัด มีภาษี ดีสุด ตรงที่มี แอมป์ ใว้ขับหูฟังด้วย อิอิ

OverclockZone Member akirosspop's Avatar

หัวแปลงหาซื้อได้ทั่วไปครับ ธรรมดาไม่กี่บาท
    เรื่องราคาส่วนต่างไม่น่าจะใช่ปัญหา ถ้าไปลองด้วยตัวเองได้ จะสบายใจที่เสีย2000เพื่ม
    Last edited by akirosspop; 20 Jun 2008 at 13:42:41.

OverclockZone Member คิม's Avatar

Cool

Quote Originally Posted by akirosspop View Post
    เป็นผมเลือกHD1V ต่อหูฟังได้เลย เรื่องเสียงไม่เคยลองฟังSXแต่ ถ้าเทียบกับ707 กับHD1V ไปลองฟังเองที่ร้านเลือกHD1V แบบไม่ลังเลเลย

เรื่องเสียงเอาแค่spec Chip dacมาตัดสินไม่ได้จริงๆ
    อันนี้เห็นด้วยครับ

สุดท้ายก็หูจริงๆ

ผมว่า ถ้าฟัง mp3 128 นี่ใช้การ์ดที่ไม่ต้องดีมากหรอกคับ
    ถ้าใช้ของดี พวกเสียงแย่ๆ มันได้ยินชัดไป

ขอบคุณมากเลยครับพี่ ๆ พี่ช่วยแนะนำได้เยอะเลย

ตอนนี้เริ่มเอียง ๆ ไปทาง SX นิดๆครับ ด้วยราคาค่าตัวที่ถูกกว่าเกือบ 2,000
    ไม่รู้ว่าหูเหล็กตันของผมจะฟังออกรึปล่าว สำหรับส่วนต่างที่มากพอประมาณเหมือนกัน กลัวฟังไม่ออกแล้วเสียดายแย่เลย

แล้ว SX ดูก็น่าจะใช้งานได้หลากหลายและง่ายกว่า (รึปล่าว )
    Last edited by Striker; 21 Jun 2008 at 13:32:12.

ถ้าใช้ itune ให้ rip แต่ apple lossless กะ ACC พอนะครับอย่าใช้ rip mp3 ตัว rip mp3 ของ itune ไม่ค่อยดีเท่าไร

ถ้าพอเพียงกับSXก็สบายไปครับ วันไหนเปลี่ยนใจก็ค่อยซื้ออีกตัว จะเป็นอะไรไป คิคิ

Cool

Quote Originally Posted by เจ้าชายกบ View Post
    ถ้าใช้ itune ให้ rip แต่ apple lossless กะ ACC พอนะครับอย่าใช้ rip mp3 ตัว rip mp3 ของ itune ไม่ค่อยดีเท่าไร
    จริงสิครับพี่ เรื่องนี้ไม่เคยรู้เลย สรุปว่า apple lossless กับ AAC ต้องเป็น iTune
    แล้วมาตรฐานการถอดรหัส AAC เค้าตั้งเป็นมาตรฐานเดียวกันทุกโปรแกรมรึปล่าวครับ

Quote Originally Posted by akirosspop View Post
    ถ้าพอเพียงกับSXก็สบายไปครับ วันไหนเปลี่ยนใจก็ค่อยซื้ออีกตัว จะเป็นอะไรไป คิคิ
    น่านแหละที่ผมกลัวที่สุด

Bookmarks

Bookmarks