Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ ALiveNF6G-VSTA ตัวนี้มาดูหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มิน่าเลยอะ

ผมก็ใช้S-ATA ทั้งHDD และDVD-RW LG เช่นกัน

มิเหนมันเป็นเยี่ยงนั้นเลย

วินโด้มิดีรึป่าว

Comment

ผมลง windows xp sp2 original อะครับ ใน HDD SATA แล้วจอฟ้า แต่พอเปลี่ยน HDD เป็นแบบ IDE แล้วลง windows ตัวเดิม แล้วก็หาย ไม่รู้ว่าเป็นอะไร ผมก็งงเหมือนกัน คอมเพื่อนผมสเปกเหมือนกันเลย แต่ลงใน HDD แบบ SATA ก็ใช้ได้ปกติ แบบนี้ HDD มันเสียหรือเปล่า

Comment

Originally posted by dordeg View Post
        มิน่าเลยอะ

ผมก็ใช้S-ATA ทั้งHDD และDVD-RW LG เช่นกัน

มิเหนมันเป็นเยี่ยงนั้นเลย

วินโด้มิดีรึป่าว

ผมตัดปัญหาเรื่อง windows ออกไปเพราะผมลองมาหลายตัวแล้วขอรับ

Comment

Originally posted by KiRaNa View Post
          ผมลง windows xp sp2 original อะครับ ใน HDD SATA แล้วจอฟ้า แต่พอเปลี่ยน HDD เป็นแบบ IDE แล้วลง windows ตัวเดิม แล้วก็หาย ไม่รู้ว่าเป็นอะไร ผมก็งงเหมือนกัน คอมเพื่อนผมสเปกเหมือนกันเลย แต่ลงใน HDD แบบ SATA ก็ใช้ได้ปกติ แบบนี้ HDD มันเสียหรือเปล่า

นั่นแหละครับปัญหาที่ผมเจอ

Comment

จับมาสองตัวแล้วไม่เคยเป็นอาการแบบที่ว่าเลยแฮะ.. dvd-rw ยี่ห้ออะไรเหรอครับ ที่ผมลองก็มี Pioneer กับ LG เป็น SATA ทั้งคู่ก็ไม่เห็นเป็นแบบนั้นอ่ะครับ

Comment

ผมคิดว่าน่าจะเป็นเพราะไปเซท bios ผิดอะครับ
              ลองไปดูตรงไหนซักอัน ทีมันเปน ACHI อยู่ให้เซทเปน Sata แทนก็น่าจะใช้ได้อะครับ

ถ้าไม่มั่นใจก็ลอง load default ของ bios แล้วบูทใหม่อีกทีดูนะ

Comment

ขอทายว่าเซ็ทไบออสผิดครับ
                เห็นแล้วคันมืออยากเจอเหมือนกัน

Comment

Originally posted by K8 View Post
                  จับมาสองตัวแล้วไม่เคยเป็นอาการแบบที่ว่าเลยแฮะ.. dvd-rw ยี่ห้ออะไรเหรอครับ ที่ผมลองก็มี Pioneer กับ LG เป็น SATA ทั้งคู่ก็ไม่เห็นเป็นแบบนั้นอ่ะครับ
                  dvd-rw ของ Asus ครับ ส่วน HDD เป็นของ WD 250GB

Comment

ผมก็พึ่งประกอบให้พ่อไปเหมือนกันนะ M/B ตัวเดียวกัน

แต่ก็ไม่มีปัญหานะ แต่อาจเป็นที่ SATA เพราะผมต่อ IDE

ให้พ่อก็ไม่มีปัญหาครับ

ปล. 1. ใช้ H/D เป็น IDE ตัวเก่า หุหุ
                    2. DVD ด้วย 555+

Comment

Originally posted by axel View Post
                      ผมคิดว่าน่าจะเป็นเพราะไปเซท bios ผิดอะครับ
                      ลองไปดูตรงไหนซักอัน ทีมันเปน ACHI อยู่ให้เซทเปน Sata แทนก็น่าจะใช้ได้อะครับ

ถ้าไม่มั่นใจก็ลอง load default ของ bios แล้วบูทใหม่อีกทีดูนะ
                      Originally posted by heatie View Post
                      ขอทายว่าเซ็ทไบออสผิดครับ
                      เห็นแล้วคันมืออยากเจอเหมือนกัน

แหม่.. ถ้าปัญหาแค่นี้ คงไม่เป็นประเด็ดหรอกครับ

Comment

ไม่แปลกหรอกคับ แต่ของผมใช้ได้นะทั้งSATAแล้วก็IDE
                        แต่ดันใช้เมาส์LASER LOGITEH G3ไม่ได้งงเลย ทั้งที่เอาเมาส์แสงปกติของLOGITEH มากลับใช้ได้ปกติ
                        ลงวินโดว์ใหม่ ลงไดว์เวอร์ แฟลชไบออส ลองมาหมดแล้วก็ใช้ไม่ได้

อย่างว่าละคับ เมนบอร์ดถูกแต่ใช้ได้ดียอมมีปัญหาบ้าง

Comment

แก้ปัญหาได้ละครับ โดยการเปลี่ยนช่องเสียบ SATA จาก ช่อง 1 ไปช่อง 3 ละใช้งานได้ปกติ - -"

Comment

Working...
                          X