Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับการใส่หูฟัง In-Ear คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

โดยมากเวลาตรวจการได้ยินมักจะได้รูปกราฟ ประมาณนี้ครับ แต่ไม่แน่นอน ขึ้นอยู่กับความสามารถในการได้ยินของแต่ละคนครับ

Comment

อันนี้ผลการได้ยินระดับปกติ (ชุดบน) เทียบกับคนที่ได้ยินเสียงระเบิด (กราฟชุดล่าง) สังเกตได้ว่า ช่วง 4,000 Hz จะบุ๋มลงไป เพราะถูกแรงอัด จากเสียงระเบิดครับ cell ช่วงนั้นก็จะถูกทำลายไป ซึ่งถือเป็นความพิการแบบ sudden hearing loss ถ้าโชคดี ไม่รุนแรงมาก ก็อาจจะหนวกชั่วระยะเวลาหนึ่ง ก็จะกลับมาได้ยินเป็นปกติได้ครับ แต่ถ้ารุนแรง ก็พิการถาวรครับ

Last edited by zorro210; 21 Jun 2008, 12:17:47.

Comment

สำหรับคนที่ได้ยินเสียงดังติดต่อกันเป็นระยะเวลานานๆ แล้วจะเป็นอย่างไร ผมมีคำตอบให้ครับ

A คือ <1 ปี
        ฺB 1-5 ปี
        C 6-10 ปี
        D 11-20 ปี
        E 21-30 ปี
        F > 30 ปี

Comment

แต่สุดท้ายแล้ว เราๆ ท่านๆ ก็ต้องหูตึงโดยธรรมชาติอยู่แล้วนะครับ เรียกว่า presbycusis มีความสัมพันธ์กับอายุที่มากขึ้น ผู้ชายจะเป็นหนักกว่าผู้หญิง ดัีงนั้นแล้ว เหล่ากง เหล่าม่า ก็ต้องหูตึงไปโดยปริยายครับ

Last edited by zorro210; 21 Jun 2008, 12:32:00.

Comment

คิดๆไปแล้ว วัยรุ่นที่ไปเที่ยวผับเปิดเสียงซะดัง อยู่นานๆไปบ่อยๆมันหูจะตึงเอาง่ายๆ

อนาคตของชาติ

Comment

ฝังประสาทหูเทียมเนี่ย ทำแล้วสำเร็จทุกคนมั๊ยครับ

ดับไปข้างนุงนานแระ อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                ฝังประสาทหูเทียมเนี่ย ทำแล้วสำเร็จทุกคนมั๊ยครับ

ดับไปข้างนุงนานแระ อิอิอิอิ
                จะสำเร็จหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยนะครับ

ถ้าหูดี 1 ข้าง และมีปัญหาการได้ยิน 1 ข้างก็ต้องตรวจการได้ยินก่อนครับว่าสามารถใช้เครื่องช่วยฟังได้ไหม เพราะถ้ายังสวมเครื่องช่วยฟังได้ ก็จะให้สวมเครื่องช่วยฟังในข้างที่มีปัญหาก่อนครับ

แต่ว่าขึ้นอยู่กับระดับการสูญเสียการได้ยินด้วยนะครับ ใช่ว่าสวมแล้วจะได้ผลดีทุกคน บางคนก็ได้ผลดี แต่บางคนก็แทนที่จะดีกลับรำคาญเสียงที่ได้มาใหม่ เพราะเคยชินกับความเบาของเสียงต่างๆมานาน เช่น บาง case เลือกที่จะถอดเครื่องออกเวลาพิมพ์งาน เพราะทนรำคาญเสียงเคาะแป้นพิมพ์ไม่ได้ อันนี้ก็แล้วแต่ละบุคคลครับ

ส่วนประสาทหูเทียมจะเป็นทางเลือกสุดท้ายที่จะทำให้กับผู้ไม่สามารถให้เครื่องช่วยฟังได้อีกต่อไป (สูญเสียการได้ยินระดับรุนแรง จนถึงระดับ หูหนวกโดยสิ้นเชิงเช่น)

-เงื่อนไขสำหรับผู้ที่ต้องการผ่าตัดคือ สรีระภายในเหมาะสมที่จะผ่าตัด และคนไข้มีแนวโน้มที่จะพัฒนาการฟังและการสื่อสารได้ (ประเภทหูหนวกมาแต่เกิด แล้วมาผ่าตอนอายุมากแล้ว จะไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย เพราะ เขาได้ยินเสียง แต่ไม่เข้าใจว่าที่ได้ยินนั้นคืออะไร เพราะสมองไม่เคยเรียนรู้มาก่อน) ต้องทำการเรียนรู้ ฝึกฟังเสียงใหม่ อย่างน้อย 1 ปีขึ้นไปจึงจะดีขึ้น เข้าใจเสียงมากขึ้นครับ

สรุปแล้วจะสำเร็จหรือไม่ขึ้นอยู่กับคนไข้เป็นสำคัญครับ ว่ามีความพร้อมทางร่างกาย จิตใจ และปัจจัยอื่นๆ ที่จะสนับสนุนด้วยครับ

Comment

อ่านกระทู้นี้แล้วเครียดเลยแหะ - -"

แต่ก็ขอบคุณมากๆคับ ความรู้ทั้งนั้น ยังไงผมก็ต้องฟังเพลงต่อไปอยู่แล้วแหละ

Comment

อ่า เรื่องความดังกับหูตึงก็มีคุณ zorro210 อธิบายให้ฟังเรียบร้อยแล้ว ก็ ขอบคุณนะครับ

ส่วนเรื่องแบคทีเรียโตในหูเนี่ย ผมจำไม่ได้ละ ว่าการใส่หูฟังแบบ in ear มันทำให้โตไวขึ้นเท่าไหร่ แต่ที่แน่ๆ ควรจะใส่ไม่เกิน 1 ชั่วโมง/ครั้ง และพักราวๆ 15 นาทีครับ

Comment

*0*สาระทั้งนั้น เป็นหมอเฉพาะทางหรือครับ

Comment

Working...
                      X