overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: เรื่องของปลั๊กไฟ

OverclockZone Member ztarwarz's Avatar

Default เรื่องของปลั๊กไฟ

ไม่รู้ว่ามีใครเคยเป็นแบบผมบ้างรึป่าวนะคับ

คือ เมื่อก่อนเครื่องก็เปิดติดตามปกติ แต่พอ เมื่อ2สัปดาห์ที่แล้วเนี้ย มันดันเปิดไม่ติด
    ซึ่งตอนนั้นก็ยังไม่มีเวลาแก้ไข ก็ได้แต่ทำนู่นทำนี่ ไม่ได้ซ่อมซักที

จนมาวันนี้เพื่อนผม psu พัง ก็เลยชวนผมไปร้านด้วยกัน พี่ที่ร้านก็เปลี่ยนให้เรียบร้อยปุ๊บ ลองเปิด ก็ติดเรียบร้อยดี
    กลับมาบ้านผม เสียบดู อ่าว เห้ย ไม่ติดได้ไงนิ ผมก็เลยมีโอกาสเอาเครื่องของผมไปให้พี่ดูเหมือนกัน

พอเอาไปที่ร้านรอบสองเครื่องของเพื่อน เปิดติด เครื่องผมก็เปิดติด อ่าว เห้ย ยังไงนิ
    กลับบ้านมารอบสอง เอาเครื่องผมมาเปิดดูอีก เอ้า ไม่ติด (เพื่อนกลับบ้านไปแล้ว)
    เอาไงหล่ะทีนี้ เห้ย ค่าไฟบ้านกุก็จ่ายครบนะเฟ้ย ไมไฟบ้านกุเปิดไม่ติดว่ะเนี้ย เปลี่ยนปลั๊กก็แล้ว เปลี่ยนสายก็แล้ว ก็ยังไม่ติด

งงครับพี่น้อง

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

มี UPS หรือเปล่าครับ

OverclockZone Member ztarwarz's Avatar

ไม่มีคับ

อยากจะรู้เหมือนกันว่า ซื้อ ups มาจะแก้ปัญหานี้ได้รึป่าว

อ๋อ คงต้องดูที่ วัตต์ น่ะครับ

ผมเคยเป็น

ยกไปที่ร้านติด กลับมาบ้าน ไม่ติด

ไม่แน่ใจว่าตอนนั้น ผมเช็ค ไฟของที่บ้านว่ากี่วัตต์ด้วยรู้สึก

หมายถึง กระแสไฟของบ้านเราอะไรทำนองนั้นอะครับ

แล้วผมก็เลย เปลี่ยน วัตต์ ของ PSU

จำไม่ได้ว่าเพิ่ม หรือ ลดลง

ลอง รอท่านอื่นมาชี้แนะเพิ่มเติมนะครับ

อ่ะ ยังไงหล่ะนิ มึนเลย การไฟฟ้า ทำอะไรกับหม้อแปลงไฟแถวบ้านรึป่าวว่ะเนี้ย

ใครพอจะมีวิธีแก้ อื่นๆ บ้างมั้ยคับ

สงสัยต้องลองวิธีอื่น

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ถ้าไฟในห้องเปิดติด

มีเครื่องไฟฟ้าอื่นๆมาเสียบดูก่อนดีกว่า อย่างโคมไฟ ทีวี
    ถ้ามีมัลติมิเตอร์ เอามาตั้งย่าน x250v.แล้วจิ้มปลั๊กเลย จะอ่านได้ประมาณ 220โวลต์

บางที ปลั้กอาจจะเสียก็ได้ หรือไม่ก็หลวมมากๆ

OverclockZone Member IntensiveCare's Avatar

เกี่ยวกับ UPS ด้วยหรอคับ ผมมะมีความรู้

OverclockZone Member Mr.Farmkung's Avatar

เครื่องเพื่อนผมก้อเป็นเช่นนี้ล่ะครับ
    ทำเอาPSUพังไปตัวหนึ่งเลย หาปล๊้กมาตรฐานหน่อยจะดีมากครับ
    อ่อ แล้วก้อไม่มีUPSเช่นกัน

OverclockZone Member Dekmap02's Avatar

Talking

เอาสายไฟทีต่อ ไปที่อื่น ออกให้หมดเลยอ่ะ คับ
    เหลือ แค่ เข้าบอรด์คับ
    เอา สายทีม่ะใช้ ของ พาวเวอร์ ออกด้วยคับ
    แล้วกดเปิดคับ
    อย่าเอาสายพัดลม บนบอรด์ออกนะคับ
    เอาแค่สาย ที่ไป cd ฮารดิกคับ

OverclockZone Member

อาการแบบนี้เพื่อนผมก็เคยเป็นครับ ไอ้ที่ว่าเสียบบ้านตัวเองไม่ติดแต่เวลายกเครื่องไปลองเสียบที่ร้านหรือที่บ้านคนอื่นดันติด
    ผม(สันนิษฐานเอง)ว่าไฟที่บ้านมันจ่ายเพี้ยนครับ เนื่องด้วยกระแสไฟฟ้าไม่พอหรือแรงดันไม่ได้ขนาดหรือมุมองศาทางไฟฟ้าของเฟสที่บ้านมันใช้อยู่ตลอดจนถึงความถี่ที่บ้านมันผิดแผกไปจากปกติครับ (อันนี้สันนิษฐานเองครับ ตามประสาของคนที่เรียนไฟฟ้ามาแบบงูๆปลาๆ)

เลยบอกให้มันซื้อUPSมาต่อและเปลี่ยนซัพพลายตัวเก่าทิ้ง หลังจากนั้นอาการดีงกล่าวก็ไม่มีให้เห็นอีกเลย

ผิดถูกประการไดขออภัยด้วย

ทุกท่านคับ ผมได้ข้อสรุปแล้วคับ วันนี้ได้มีเวลาทำ เอา enermax 460w 2fan ตัวเก่ามาลองประกอบดู ติดซ่ะงั้น

แ่ต่ tagan bz600 ที่ใช้นั้น ไม่ติด ซึ่ง เอาไปลองที่อื่นติดดีทุกอย่าง

สรุปคือ tagan bz600 ต่อกับปลั๊กไฟบ้านผมไม่ได้คับ

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

Quote Originally Posted by ztarwarz View Post
    ทุกท่านคับ ผมได้ข้อสรุปแล้วคับ วันนี้ได้มีเวลาทำ เอา enermax 460w 2fan ตัวเก่ามาลองประกอบดู ติดซ่ะงั้น

แ่ต่ tagan bz600 ที่ใช้นั้น ไม่ติด ซึ่ง เอาไปลองที่อื่นติดดีทุกอย่าง

สรุปคือ tagan bz600 ต่อกับปลั๊กไฟบ้านผมไม่ได้คับ
    ขายเลยดิคร้าบบ

อิอิ

เหอๆ ตั้งขายไปแล้วคับ ทำใจจิงๆ

http://forums.overclockzone.com/foru...36#post3113636

OverclockZone Member bodygewel's Avatar

ขายได้เร็วๆ นะคับ

ขอบคุณคับ

Bookmarks

Bookmarks