Announcement

Collapse
No announcement yet.

AthlonXP 2000+ ,GA-7VA ทำไมผมบูตเครื่องมามองเห็นCPU แค่ 1.26 Ghz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AthlonXP 2000+ ,GA-7VA ทำไมผมบูตเครื่องมามองเห็นCPU แค่ 1.26 Ghz

CPU : AthlonXP 2000+
    MB : GA-7VA Rev 1.0
    RAM : DDR266 512 MB
    Bios : F12

แรกๆใช้งานได้ปกติ ไม่รู้ทำอย่างไรเครื่องเปลี่ยนไป
    ทำไมผมบูตเครื่องมามองเห็นCPU แค่ 1.26 Ghz
    ผมต้องทำยังงัยบ้างคับ หรือมีวิธีทำให้มองเห็นเป็น 2000+ (1.6 GHz) เหมือนเดิมหรือเปล่าคับ

ปล.ผมเคยลองปรับ Host Clock ใน Bios เป็น 132(Max) ดูแล้ว จะได้ 2000+ แต่เครื่องจะชอบแฮงค์
    ตอนนี้ default คือ 100 ตัวคูณล็อค 12.5 จึงจะทำงานได้ปกติ

ลองปรับบัสแรมครับ

Comment

อืม สงสัยมันร้อนมั้ง
      FSB ปกติต้อง SET 133ใน BIOS ครับ
      เออแต่ว่าอ่านคู่มือเมนบอร์ดละเอียดดียัง เพราะบางบอร์ดมันต้อง SET Jumper FSB ด้วยนะให้มันวิ่ง 266 น่ะ
      ผมเคยใช้บอร์ดอยู่ตัวนึง ้ SET Jumper FSB 100 แต่ SET ใน BIOS 133 มันก็จะ เอ๋อ เพราะว่าเหมือนเราไป Overclock ชิพเซต มันนั่นแหละ
      ลองดูน้า

Comment

ดูที่ จัมเปอ บนบอร์ดอะคับ มันล๊อคอยู๋หรือเปล่า

Comment

มันร้อนเกินไปรึเปล่าครับ ไบออสเลย Lowerclock ลงมาเพื่อให้ซีพียูทำงานได้

ลองเช็คดูครับ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ เดี๋ยวจะลองเช็คดูนะครับ...

Comment

สงสัยเป็นที่พัดลม CPU เพราะตอนนี้ผมใช้ของ Duron ที่เคยใช้กับ 800 Mhz เพราะตัวของมันเองเคยเสีย ผมเลยใช้ของตัวอื่นมาแทน

มันอาจจะระบายความร้อนไม่ทัน... คงต้องไปซื้อพัดลมมาใส่ใหม่ ไม่รู้ว่าจะยังมีขายอยู่หรือเปล่า...

Comment

set jumper ที่บอร์ด ให้เป็น FSB133 ครับ อ่านคู่มือดู

Comment

ทาซิลิโคลน ตอนเปลี่ยน sink หรือยัง

Comment

GA-7VA ดูที่จั๊มเปอร์เลยครับ ตอนผมซื้อมาใหม่ก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน ^ ^

Comment

สรุปแล้วเป็นที่ จั๊มเปอร์ ไม่รู้ว่าไปโดนตอนไหน เพราะตอนที่ซื้อมามันก็เห็น 2000+ อยู่แล้ว คิดว่าเป็นที่พัดลมซะอีก (5400+ รอบ)

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ...

Comment

Working...
                      X