overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 50

Thread: แชร์ประสบการณ์ เกี่ยวกับเครื่องเล่น MP3

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

Cool แชร์ประสบการณ์ เกี่ยวกับเครื่องเล่น MP3

เมื่อไม่นานนี้ ผมได้ซื้อเครื่องเล่น MP3 ขนาดความจุ 128 M ราคา 590 บาท มาเครื่องนึง

แต่มันของโหล มันแสดงภาษาไทยไม่ได้ ผมก็เลย เข้าไปหาเฟิร์มแวร์ ในเนตมาลองแฟลชดู มั่ว ๆ

แฟลชผ่านโปรแกรม ปุ๊บ พัง ปั๊บ สมใจอยาก

เพราะผมไม่ได้ดูเลยว่า เฟิร์มแวร์นั้น กับชิพในเครื่อง ไม่ตรงรุ่นกัน

ก็เลยต้อง หาวิธี Recovery เครื่องเล่น MP3 ...

โดยการแกะเครื่องเล่น MP3 ออกมา

ใช้ โลหะ เช่น ส่วนปลายของไขควงปากแบน stanley แตะที่ขาชิพแรมในเครื่อง บริเวณที่กำหนด

โดยทำในจังหวะที่ กำลังเสียบเครื่อง mp3 เข้ากับคอม แตะ ๆ ตอนคอมมันกำลัง detact น่ะแหล่ะ

เพื่อให้มันช็อต และจะได้เข้าสู่โหมด recovery เพื่อลงเฟิร์มแวร์ใหม่ได้

แต่ว่า

ผมก็ไม่รู้ซักที ว่า เครื่องเล่น MP3 เจ้าตัวนี้ มันต้องใช้เฟิร์มแวร์ตัวไหน ในบรรดา เฟิร์มแวร์ มากมายก่ายกอง

ในเวปในเครือของ s3mp1

ผมก็ลงใหม่ อยู่นั่นล่ะ จนกว่ามันจะกลับคืนสภาพเดิม หรือดีกว่าเดิมได้ ก็ แตะ ๆ เสียบ ๆ ถอด ๆ

จนกระทั่ง เจอเฟิร์มแวร์ของมันแล้ว ฮี่ ๆ ๆ หน้าจอกลับคืนสู่สภาพปกติ

แต่ว่า ความซวยมาเยือนผมจนได้

เพราะไปแตะขาชิพแรม มากเกินไป มันเลยช็อตถาวร โดยที่ไม่ได้แตะมัน และ กลายเป็นว่า มันจะอยู่ในโหมด recovery ตลอดเวลา

ใช้งานยังไม่ได้ จนป่านนี้

จบ เรื่องเล่าแต่กาลก่อน

เป็นประสบการณ์ที่สนุกสนาน และอยากแชร์ให้กันฟัง เผื่อจะมีใคร ซ่อมได้ และบอกกันมั่ง

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

อืม.... เอามั่งดิคับ
    เครื่องแรก ซื้อมา2ปีที่แล้ว ตอนนั้นแพงมากๆ 128Mb ก็3พันกว่าๆแน่ะ เป็นคนแรกๆของโรงเรียนที่ใช้เครื่องเล่นMp3เลย เรียกว่า เอามาโรงเรียนทุกวันเลย ใช้สมบุกสมบันสุดๆ เคลมจนร้านจำหน้าได้เลยอ่ะ... กว่าจะหมดประกัน เคลมไป4-5รอบได้มั้ง... ต่อมาเลยซื้อเครืองใหม่ Creative Muvo V200 1Gb ตอนนี้ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ..แต่รอยขีดข่วนเพียบ

OverclockZone Member TAXIDO's Avatar

Muvo V200 ด้วยคน อิอิ

OverclockZone Member Zyth's Avatar

New iPod Nano ครับพึ่งมีงบซื้อ

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

ยินดีด้วยครับที่คอมไม่พาลเจ๊งไปด้วย
    ผมมีประสบการคล้ายๆแบบนี้ครับ

แต่ว่าเป็นเมาส์ คือว่าเมาส์ออปติคอล usb อาการคือ เคอเซอร์ไม่เลื่อน
    ก็เลยจัดการถอด ทั้งที่ยังเสียบคาอยู่เป็นเครื่องอยู่นะครับ

ไอ้เราก็ไม่ได้คิดว่าผลมันจะมีอะไรมาก เอาไขควงมาจี้ๆ
    โอ้ไม่ จอขึ้นเส้นๆ ไฟฮาร์ดดิสแดงเถือก นิ่งไปเลย
    สรุป วันนั้น แทนที่จะเสียแค่เมาส์ ไปๆ มาๆ การ์ดจอ เมนบอร์ด ฮาร์ดดิส ก็ลาไปพร้อมกัน
    เหลือแค่ ซีพียู แรม ซีดีรอม ที่ไม่เจ๊ง สุดจะเซ็งเลย นั่นเป็นประสบการณ์ที่ไม่อาจลืมเลือน

และอุปกรณ์เหล่านั้นก็ยังคงอยู่เป็นเครื่องเตือนใจจนทุกวันนี้

อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

สาหัสจริง ๆ ครับ

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member kasemsakk's Avatar
    ใต้ฟ้า บนดิน บนโลก

ใช้แต่มือถือ ฟ้ง MP3

ไม่มีเครื่อง ขี้เกียจพกหลายตัว

OverclockZone Member spin 9's Avatar

จำฝังใจครับ
    Creative NOMAD MuVo2 4GB เพื่อนยืมไปเป็นปีแล้ว ยังไม่ได้คืน

OverclockZone Member โอชิน's Avatar
    OCZ พ่อค้าหน้าเลือด

TX FM แต่เพื่อนเอาไปใช้ เซงๆๆ

Lightbulb

Quote Originally Posted by spin 9 View Post
    จำฝังใจครับ
    Creative NOMAD MuVo2 4GB เพื่อนยืมไปเป็นปีแล้ว ยังไม่ได้คืน

เป็นประสบการณืที่ยากจะลืมจริง ๆ ครับ

Lightbulb

Quote Originally Posted by โอชิน View Post
    TX FM แต่เพื่อนเอาไปใช้ เซงๆๆ

ไม่เป็นไรนี่ครับ คิดซะว่า ของ ๆ เราก็คือของ ๆ เพื่อน ... ของ ๆ เพื่อน ก็คือ ของ ๆ เพื่อน ... นะ

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

Quote Originally Posted by Sakuder View Post
    ไม่เป็นไรนี่ครับ คิดซะว่า ของ ๆ เราก็คือของ ๆ เพื่อน ... ของ ๆ เพื่อน ก็คือ ของ ๆ เพื่อน ... นะ
    งั้นแสดงว่าของ ๆ ใครก็คือของ ๆ เพื่อนหมดเลยดิ งั้นสงสัยผมของเปงเพื่อนท่านได้ป่าว

OverclockZone Member 154's Avatar

เคยอัพfirmware ของiaudio ขณะที่ทำงานหลายๆอย่าง ขณะที่อัพนั้น เครื่องเกิดค้างขึ้นมาซะงั้น จึงทำให้อัพไม่ผ่านแล้วก็เปิดเครื่องไม่ติด โชคดีมีประกันของcom7 รอ5วันได้เครื่องใหม่เลยครับ
    ตอนนี้ใช้ iaudio g3 + iriver T10 (ตัวนี้ไม่ค่อยเสียงเท่าไร แต่ชอบฟังชั่นในการอัพเฟิร์มแวร์ เพราะแค่เอาไฟล์ลงเครื่อง พอถอดสายออกจากคอมมันจะอัพเองและลบไฟล์เฟิร์มแวร์ทิ้ง อันนี้ขอบอกว่าเจ๋งมาก แต่สงสัยว่า ถ้าขณะที่อัพแล้วแบตหมด มันจะเปิดติดไหมนี่...555)

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

มีอีกหนึ่งประสบการณ์เกี่ยวกับ mp3 player ครับ
    มีใครเคยเจอ คนไม่ถูกกับ mp3 player ปะ

เหอะๆ งงหรือเปล่า
    หมายความว่า ใช้ที่ไรเสียทุกที
    คือว่า อาผม ฝากให้ผมซื้อให้บอกเอารุ่นดีๆ หน่อย
    ผมก็เลยเลือก soken ใ้ห้ ราคาปานกลาง โดยผมออกเงินให้ก่อน

ผมลองใช้งานประมาณ อาทิตย์ได้ ก็ไม่มีปัญหา จะมีก็ตรงฝาปิดถ่านมันหลุดง่าย
    พอเอาไปให้ อาผม วันรุ่งขึ้นเปิดไม่ติด จะเอาไปเคลมก็ อะนะ ลองวิชาซะหน่อย ลองแฟลตเฟิมแวร์
    โอว์ ตอนแรกเสียบในคอมก็มองไม่เห็น เสียบคาไว้แล้วรีสตาร์จคอม อะเจอแหะ อิๆ
    แต่มันแจ้งว่า invalid dos
    ก็เลยทำการอัพเฟิมแวร์ใหม่ ใช้งานได้เป็นปกติครับผม
    วันนั้นตอนเย็น ก็เอาไปให้ วันรุ่งขึ้นอาการเหมือนเดิม ผมก็อับอีกรอบ ก้ใช้ได้อีกครั้ง
    คราวนี้ยังไม่คืน แต่ให้ อาอีกคนเอาไปทดสอบ จนถึงปัจจุบัน ก็ประมาณ 4 เดือน ยังใช้งานได้ดี

และอาผมคนนั้นก็เลยยึดไปเลย
    แล้วเกิดอะไรขึ้นหล่ะ ตังค์ผมที่ออกให้ก่อน ไปสองพันกว่าบาท ณ ตอนนี้ ยังไม่ได้เลย --"
    Last edited by zild; 29 Sep 2006 at 20:52:49.

OverclockZone Member jaaja's Avatar

Creative Muvo TX FM 256MB
    ซื้อมาเมื่อปีที่แล้วค่ะ แต่ตอนอยู่กะเจ๊จอย เราซื้อมาใช้เองรึป่าวหนอ
    ว่าจะ up firmware แต่ลืมหยิบทุกทีเลย

ผู้มาเยือน - พี
    Guest

เล่าประสบการณ์บ้าง..
    เก่าก่อนนานมากๆเลย เกี่ยวกับ ฮาร์ดดิสค์
    ยกคอมเพื่อนไปพันทิพย์ .. จะไปลงโปรแกรมใหม่ .. ระหว่างรอ (ผมเอาฮาร์ดดิสค์ของผมเองไปด้วย)
    ก็พ่วงเพื่อที่จะ copy ข้อมูลจากเครื่องของเพื่อน มาลงที่ฮาร์ดดิสค์ผมเนี่ย
    ..ด้วยความเป็นเด็ก ที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ เสียบสายปุ๊บ .. ดัง แป๊ก!!! .. มีกลิ่นไหม้ + ควันนิดหน่อย .. เอาล่ะซิ
    .. เจ๊เจ้าของร้าน ยืนอยู่ไกลๆ ก็พูดดังๆ เตือนๆ มาว่า เสียบสายผิดระวังจะฮาร์ดดิสค์ จะช๊อตพังนะ .. ช้าไปแล้วละเจ๊
    .. ผมก็รีบถอดฮาร์ดดิสค์ (ด้วยความอาย + ความเสียดาย) ลุ้นๆ ว่ามันจะพังรึปล่าว .. ต้องกลับไปเสียบเครื่องที่บ้านนู่นแหละ
    .. ทิ้งเครื่องเพื่อนไว้ที่ร้าน .. แล้วกลับบ้าน .. ไปลองเสียบกับคอมตัวเอง .. เงียบบบบบบ ..
    .. ไปแล้วครับ ฮาร์ดดิสค์ 80Mb ของผม .. ทีนี้คอมผมจะใช้งานไงล่ะเนี่ย .. ซื้อใหม่ ก็หลายพันอยู่

สเปคคอมผมตอนนั้นนะ 386DX4-40 ram512k hd80Mb จอ svga 14" drive A fd1.44" drive B 3.25" OS windows 3.11thaiworkgroup

.. กว่าจะตั้งหลักได้ ไม่ได้ใช้คอมอยู่ 1-2 อาทิตย์ .. ก็ได้กลับมาใช้คอมอีกครั้งครับ
    .. ทีนี้ เล่นได้แค่ ใช้ dos เปิดคอมก่อน .. แล้วเปลี่ยนแผ่น .. ใส่แผ่นโปรแกรม เวิร์ดจุฬา บ้าง .. โลตัส123r34 บ้าง .. dbaseIII บ้าง

.. นั่นแหละครับ .. ความเสียหายด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ของผม .. จำจนวันตายเลยล่ะ .. สายแพรฮาร์ดดิสค์เนี่ย

อื้ม...ฮาร์ดดิสก์ 80 M ครับท่าน

นึกว่าเครื่องล้ำยุคที่ไหน ผมเพิ่งมาสะดุดเอาตรง ไดรฟ์ B เหอ ๆ

OverclockZone Member Aeey's Avatar

เออขอลอกวิไปซ่อมได้แล้วไอ้แตะๆเนี่ยะดีนะที่ยังไม่ได้ปาทิ้งไปก่อน.....แล้วไอ้พวกusb ที่ใช้เก็บข้อมูลอย่างเดียวไม่ได้ sefty remove ดึงออกมาแล้วเสียมันจะใช้วิธีแตะๆได้ไหมครับใครรู้ช่วยบอกที

OverclockZone Member chai_shp's Avatar
    ลาดพร้าว แถว Big-C

มีของตัวเองเหมือนกัน
    3230 ซื้อมาใหม่เลยต้นปี 10,xxx
    ใช้มาได้ประมาณ 1 อาทิตย์
    แล้วซื้อหน้ากากใหม่มาเปลี่ยนเอง (ด้วยความที่เป็น ช่างยนต์)
    ถามที่ร้านถ้าให้เค้าเปลี่ยนคิด 50 ด้วยความเก๋า
    กลับมาเปลี่ยนเอง ถามพี่ที่ร้านบอกมี น๊อต 4 ตัวครับน้อง
    ok. กลับมาถอดซะ (แม่X. น๊อตเจือกมี 4 ตัวหน้า + 4 ตัวหลัง)
    ทำไมมันถอดยากจัง สงสัยมีล็อค พลาสติด...งัดนิดนึง
    ผล แผงโทรศัพย์ แตก โอ้พระเจ้าจอร์ช ฉันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริงๆเลย อะฮ้า
    ตอนนั้น ค่าเปลี่ยน 6-7000 เลยกลายเป็นที่ทับกระดาษอยู่ถึงตอนนี้แหละ..

OverclockZone Member Jam_jkids's Avatar
    Bangkok, Thailand

PSP นู๋บุบ เ้พื่อนเวรรร

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks