overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ปัญหาสำหรับผู้ที่ใช้ของแรง

OverclockZone Member numaca's Avatar

Default ปัญหาสำหรับผู้ที่ใช้ของแรง

สำหรับผู้ที่กำลังจะซื้อ และซื้อไปแล้ว บทความนี้ไม่ได้มีเจตนาเข้าข้างผู้ผลิตฝ่ายใด
    ผมกะลังซื้อ ECS 9800 GTX มาเมื่อวาน ที่ตัดสินใจเพราะจะเอามาทำพวก CG runder สเปกเครื่องคือ
    intel q9450
    Mb Asus p5n-e sli (กะรอ 9800 ลง แล้วจะซื้อมาใส่อีกตัว อิอิ)
    Ram 4 g
    hd 500 g
    PSU 500 watt

ปัญหาคือเจ้า 9800 นี่ละครับลงไดร์เวอร์เวอชั่น 175 เล่นเกม ..... เด้งครับ สงสัยเลยลองอีกที ...เด้งอีกเหมือนกัน อยากรู้ว่าเพราะอะไรเลยหา rivatune มาใช้ ลองกำหนดรอบพัดลมดู อุณภูมิลงไปนิดหน่อย จากปกติ 60 เลยลองเข้าเกมดู 555 ได้ 5 นาทีเด้งครับ ออกมาดูอุณภูมิ มันเด้งตอน 100 องศา เอิ้กๆๆๆ สงสัยเลยลองเข้าไปดูในบอร์ด เค้าบอกไดร์เวอร์บางตัวมีปัญหากับการกำหนดรอบพัดลม แต่เค้าบอกมีกะตัวอื่นไม่ใช่ 175 แต่ผมลง 175 ทำไมมี .... ราวนี้เลยลองลบ rivatune ออก แล้วไปโหลด ntune (พิมผิดเป่าไม่รุ) ของ nvidia มาดู หายครับ... รอบพัดลมที่กำหนดตามเองอัตโนมัตก็ทำได้ดี เล่นแล้วอุณภูมิขึ้นมาสูสุด 75 แค่นั้น พอรับได้
    ใครที่ซื้อการ์ดจอซีรี่ 9 หรือ 8 หรือ 2xx มา ถ้ามีปัญหาลองอย่างผมดูครับ แต่ถ้าปรับ rivatune เป็นก็ว่าไปอีกอย่าง แต่สำหรับผู้ที่ไม่ได้คิดจะ overclock ใช้ ntune ดีกว่าครับ ส่วน ati ผมเคยใช้แต่ 9600 เลยไม่ได้ลองดู แต่การ์ดแรงๆคิดว่าน่าจะมีปัญหาเรื่องอุณหภูมิเหมือนกัน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ร้อนแรง (ร้อนมากไป)
    วิธีแก้ ซื้อแอร์มาติดเปิดซักเบอร์ 25c กำลังดี
    * ออฟฟิตโต๊ะทำงานผม (เป็นช่างซ่อมมอไซค์) หิหิหิ

Last edited by TWK.; 21 Jun 2008 at 10:29:15.

OverclockZone Member nununu's Avatar

เห็นเขาว่า nvidia จะลดราคา 9800GTX เหลือ 6xxx.- เร็วๆนี้ เพื่อมาชน HD4850 ครับ
    (ประวัติการณ์ของรุ่น GTX ไม่เคยจ่ำขนาดนี้)

ใครซื้อมาแล้ว อย่าร้องให้นะครับ น้ำตาซึมก็พอ

OverclockZone Member numaca's Avatar

เหอๆๆ ผมทำใจตั้งแต่ตอนซื้อแล้วครับ ราคาจะขึ้นหรือลงมันคือการตลาด แต่พวกอุปกรณ์คอมพิวเตอร์
    พวกนี้ มีงบเท่าใดให้ซื้อตามนั้นแม้ของเก่าจะลง แต่เราจะได้สินค้าในราคาที่เราตั้งเป้าไว้ดีกว่าเดิม ถ้ามัวรอ ..... ไม่ได้ซื้อครับ ...... เหอๆๆๆ ซื้อมาต้องทำใจครับ

OverclockZone Member BaKerStreet's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ร้อนแรง (ร้อนมากไป)
    วิธีแก้ ซื้อแอร์มาติดเปิดซักเบอร์ 25c กำลังดี
    * ออฟฟิตโต๊ะทำงานผม (เป็นช่างซ่อมมอไซค์) หิหิหิ

เห้ยพี่ขายมอไซ หรอ อยู่แถวไหนอะ กำเลยเพิ่งถอย Click มาได้ 4 เดือนกว่าๆ รู้งี้ไปถอยร้านพี่ดีกว่า อุดหนุน ด้วยกัน 5555555

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by BaKerStreet View Post
    เห้ยพี่ขายมอไซ หรอ อยู่แถวไหนอะ กำเลยเพิ่งถอย Click มาได้ 4 เดือนกว่าๆ รู้งี้ไปถอยร้านพี่ดีกว่า อุดหนุน ด้วยกัน 5555555
    หลังอิม สำโรง(สำโรงเหนือ)

Bookmarks

Bookmarks