overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 58

Thread: มีปัญหากับ EP31-DS3Lครับ

OverclockZone Member

Default มีปัญหากับ EP31-DS3Lครับ

ตอนนี้มีปัญหาคือว่า พอจะ OC

ผมก็เข้าไปปรับค่าต่างๆ พอกด save boot เครื่อง

มันจะติดแล้วไม่มีหน้าจอขึ้นแล้วดับไป แล้วก็จะติดเองขึ้นมาอีกครั้ง

ทีนี้ ค่า บัส มันไม่เปลี่ยนตามที่เราตั้งค่าครับ แต่ค่าทุกอย่างเช่น ไฟ ตัวคูณ ทดแรม
    พวกนี้จะเปลี่ยนไปตามค่าที่เราตั้ง

อันนี้มันมีปัญหาหรือเปล่าครับ ผมเพิ่งจะซื้อมา ถ้าเกิดมีปัญหาจะเอาไปเปลี่ยนที่ร้านครับ

ผมใช้ E2180
    GA eP31-DS3L
    PQi1GB/800 *2

หรือว่ามันจะคล๊อกไม่ไปครับอาการนี้ ผมลองทุกอย่าง ไม่ว่าจะไล่ตั้งแต่ บัส201 หรือลด เหลือ 100 เดียวลดสปก มันก็จะกลับมาคืนที่ 200 เหมือนเดิมคับ

ไบออส F3 ใหม่สุดครับ

ทำไงดีครับอาการนี้ ประกัน scanner เขาก็ไม่เปลี่ยนตัวใหม่ให้ด้วย

นี่ภาพรายละเอียดครัย

************เพิ่มเติม ตรงนี้มีปัญหา แก้ยังไงครับ************

************** มันมีค่าบอกว่าไม่ optimized แก้ทางยังไงดี ปรับ Auto ก็หายไปแต่ก็ไม่ได้ผลอยู่ดี ดูที่เพิ่มไฟแรมก็สูงจนไม่กล้าเพิ่มแล้วคับ

เอ่อ ขอโทษด้วยคับ ภาพมันถ่ายได้ตรงจังหวะที่มันกระพริบหายไปพอดี
    ไฟที่มีให้เลือก หลังจาก 0.4 ก็จะเป็น 0.5 0.6 0.7 ซึ่งเป็นตัวสีแดงๆกระพริบๆครับ

Last edited by xlove; 21 Jun 2008 at 18:05:17.

OverclockZone Member peachtoy's Avatar

เป็นอาการ overclock ไม่ผ่าน ครับ

มันจะ คืนค่าเดิม ยกเว้น ตัวคูณ กะ ไฟ

ep35-ds3r ก้อเป็นครับ

เป็นเหมือนของผมเป๊ะ กระทู้ผมอยู่ล่างๆคุณนี่แหละ ยังแก้ไม่ได้เหมือนกัน

ปรับอย่างอื่นได้หมด

แต่ปรับบัสไม่ได้ ปรับบัสแค่ -1 หรือ +1 ก็ไม่ติดแล้ว

OverclockZone Member peachtoy's Avatar

^^^^
    ^^^^
    ^^^^

ลองเปลี่ยนไดรเวอร์ไป เรื่อยๆ ดูครับ

ขอเอาภาพไปแปะด้านบนนะครับ
    Last edited by xlove; 21 Jun 2008 at 14:07:04.

Quote Originally Posted by peachtoy View Post
    ^^^^
    ^^^^
    ^^^^

ลองเปลี่ยนไดรเวอร์ไป เรื่อยๆ ดูครับ
    ไดรเวอร์อะไรครับ

Quote Originally Posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
    ไดรเวอร์อะไรครับ
    ขอ งง ด้วยคน

ปรับยังไงก็ไม่ได้ซะที ปรับลงยังเด้งคืนเลย 199 ยังไม่ติด

อาการเดียวกันเลยครับ

ปรับบัสลงไป 1 ก็ไม่เซฟค่าบัสให้ แต่ปรับไฟ ปรับอย่างอื่น ก็เซฟหมดนะ

งง

Quote Originally Posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
    อาการเดียวกันเลยครับ

ปรับบัสลงไป 1 ก็ไม่เซฟค่าบัสให้ แต่ปรับไฟ ปรับอย่างอื่น ก็เซฟหมดนะ

งง

เอาไปเคลมกันเถอะเราสองคน

ดูแล้วคงจะมีเป็นกันแค่นี้

OverclockZone Member saikano's Avatar

จู้ๆคับ

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

ผมใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน (มีMB775 อยู่3ตัว ของAsus 1ตัว,Gigabyte 2ตัว P35-DS3P,EP31-DS3L)
    สาเหตุที่เป็นแบบนั้นเพราะOCไม่ผ่านครับ MBมันก็เลยเช๊ตค่าดั้งเดิมให้ และอาการดับตอนเช๊ตค่าก็เป็นเรื่องปกติ
    ต้องค่อยๆไล่ไปทีล่ะstep จะได้รู้ว่าต้องเพิ่มตัวไหน หรือตัวไหนตัน MBของAusก็เหมือนกัน

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

แต่ถ้าเพิ่มบัสเป็น201นี่ยังไม่ผ่านล่ะก็ - -"

ผมว่าต้องมีอะไรผิดพลาดแน่ๆ -----เอาใหม่
    -->Load Optimal ในเมนูbios ก่อน
    แล้วค่อยเริ่มOCอีกครั้ง พวกไฟยังไม่ต้องไปแตะ ให้ค่าเป็นค่าNomalไว้ก่อน
    -->เริ่มแรกOCค่าFSBเป็น266 ไม่ต้องเพิ่มไฟ-->ทดแรมให้เป็น1:1(667)หรือเซ๊ตให้เป็น800ก็ได้-->เปลี่ยนค่าPerformant Enchanmentให้เป็น"Standard"-->แล้วก็Save&Exit
    ถ้าผ่าน มันก็น่าจะผ่านนะ ค่อยเพิ่มFSBไปเรื่อยๆ แรมให้ทดเป็น1:1-->จนกระทั่งมันไม่ผ่านแสดงว่าไฟไม่พอ ให้เพิ่มไฟCPU ไฟอื่นๆไม่ต้องไปแตะ เพราะไม่ได้ลากอะไรมาก

พึ่งไปลองมาอีกรอบตะกี้ เซ๊งเป็ดเลย ซื้อมาใหม่ๆมันOCได้อยู่เลย ตอนนั้นก็OCไปบัส333และ375 เห็นว่ามันร้อนเพราะยังไม่ได้เปลี่ยนzinkก็เลยเซ๊ตกลับค่าเดิม
    พอวันนี้ลองมาOCอีกที แรกๆก็OCได้อยู่หรอก แต่ทำไปทำมาOCไม่ได้ซ่ะงั้น
    ในbiosมันเซฟค่า แต่มันเซฟไปงั้นๆ พอบู๊ตขึ้นมาก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ลองใช้Easy Proก็เหมือนเดิม เซ๊ตไม่ไป Biosก็เวอร์ชั่นใหม่สุดแระ

ถ้างั้นรุ่นนี้คงเป็นทั้งล๊อต แรกๆก็OCได้อยู่หรอก แต่OCไปOCมาเดี๋ยวก็คงเป็นแบบนี้ ผมก็OCไม่กี่ครั้งเอง เซ็งเป็ดเลย แล้ว Coolmaster Herper TX2ตูจะเอามาทำอะไรฟ่ะ
    Last edited by LightningBird; 21 Jun 2008 at 21:47:48.

Super Moderator

ไฟ 1.55 โลด
    Last edited by V-FrIeNd; 8 Sep 2009 at 20:19:45.

- -.

บอร์ดตัวนี้ของเพื่อนอ่ะครับ ตอนแรกบอกให้ผม oc ให้ แต่ดันทำไม่ได้ซะงั้น

เอาง่ายๆเลย load default แล้ว

จา่กนั้นเข้าไปปรับบัสแค่ 1 ไม่ว่า จากเดิม 200 ปรับเป็น 201

หรือจากเดิม 200 ปรับเป็น 199

มันก็ไม่เซฟแล้วครับ จนปัญญาเลย

เพื่อนก็เ้ลยบอกงั้นไม่ต้อง oc ล่ะ - -*

กำ

ขอโทษครับ พิมพ์ผิด

ลองเปลี่ยนไบออสดูครับ

ลองที่ล่ะตัว ตัวใหม่สุด อาจไม่ดีสุดครับ

ปล. โทษทีครับ พอดีวุ่นๆ ไม่ได้เข้ามาอ่าน - -*

OverclockZone Member Farrell's Avatar
    261 ม.10 ต.บ้านหว้า อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

ของผมก็ใช้ตัวนี้ EP31 DS3L โชคดีจังที่ของผมปกติครับปรับได้ทุกอย่าง

ตอนนี้ใช้ที่ 334*9 ครับไม่มีปัญหา

Quote Originally Posted by Farrell View Post
    ของผมก็ใช้ตัวนี้ EP31 DS3L โชคดีจังที่ของผมปกติครับปรับได้ทุกอย่าง

ตอนนี้ใช้ที่ 334*9 ครับไม่มีปัญหา
    อย่าไปOCมันบ่อยล่ะ ทำไปทำมาเดี๋ยวOCไม่ได้ ของผมก็แรกๆก็OCได้ปกติ แต่ทำไปทำมาOCไม่ได้ซะงั้น

tonzakung's Avatar

EP35-DS3R ผมก็เป็นคร๊าบ ตอนแรก งงมาก ปรับไรไม่ได้เลย สรุป มีวิธีคือ แฟลชไบออส แล้ว เคลียร์ค่าต่างๆให้หมด แล้วถอดถ่าน สรุปพอเข้ามาใหม่ ก็ตั้งค่าได้ตามปกติ ตอนนี้สบายใจกับ 450*9.5 = 4.27GHz E7200 แจ่มๆ Orthos ผ่าน Super PI 32MB ผ่าน ใช้ไฟแค่ 1.4 นิดๆเอง *0* แต่มันจ่ายจริง 1.39 - -* สรุป E7200 กับบอร์ดนี้ ใช้ได้เลย

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks