Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยสอน วิธีใส่ harddisk 2 ตัวหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยสอน วิธีใส่ harddisk 2 ตัวหน่อยครับ

harddisk ตัวที ผมตั้งเป็น Master แล้ว
    ตัวที่ 2 ผมต้องตั้งเป็นอะไร slave หรือ cabie seiect หรือ limits drive capacity
    ผมเข้าใจว่าต้องเป็น slave แต่ ว่าผมไม่รู้ว่า ต้องจัมพ์(หมายถึงเข็มด้านหลัง) อย่างไรคู่ใหน
    แล้วต้องไปปรับค่าที่ไบออส หรือเปล่า ผมดูในเวป บอกว่าเกี่ยวกับการตั้ง มาสเตอร์ที่ ซ๊ดี ด้วย โอ้ย งงงง
    ผมได้ต่อ harddisk ตัวที่2 แล้ว โดยด้านหลัง ไม่จัมพ์ อะไรเลย ปรากฎว่า คอม บูท ฮาร์ดิสตัว 2 ไม่ใช่ 1
    รบกวน สอนด้วยครับ

hdd แต่ละยีห้อจะเซ็ตไม่เหมือนกันครับ ต้องดูหลัง hdd มีบอกไว้

เวลาจะบูตลูกไหนก็ตั้ง boot ในใบออสได้เลย ครับ

ใช้ hdd รุ่นไหน ยี่ห้ออะไรครับ ide หรือ sata

Comment

ก็เสียบจั๊มเปอร์ข้างหลังฮาร์ดดิสลูก1เป็นมาสเตอร์ที่ ลูกที่ 2 เป็น สลาฟ ครับแล้ว ข้างบนฮาร์ดดิสเค้าจะมีบอกไว้ครับว่าขาไหนเป็นมานเตอร์ ขาไหนเป็นสลาพ...ส่วนในไบออสผมว่าไม่ต้องปรับไรเลยครับ

Comment

ปรับใน ไบออสด้วยครับ

Comment

คาดว่าน่าจะเป็น hdd แบบ IDE สายแพ นะครับ

ลูกแรก ควรจะเป็นลูกที่ลง windows และไว้ boot ตั้งจั๊มเปอร์เป็น master เสียบเข้ากับปลายสุดของสายแพ
          ลูกสอง จะใช้ทำอะไรก็แล้วแต่ ตั้งจั๊มเปอร์เป็น slave เสียบเข้ากับหัวต่อตรงกลางของสายแพ

ปลายสุดอีกด้านของสายแพก็เสียบลงบอร์ดช่อง IDE 1

ส่วน CD-Rom Drive จะตั้งเป็น master หรือ slave ก็ได้ไม่มีปัญหา แล้วเสียบบนบอร์ดช่อง IDE 2

จากนั้นก็ไปเซต bios
          primary master เป็น hdd ลูกที่ใช้ boot
          primary slave เป็น hdd ลูกที่อื่นๆ
          secondary master หรือ secondary slave เป็น cd-rom drive ครับ

แต่จริงๆค่า default ปกติ มันก็น่าจะ boot ตามลำดับอยู่แล้วอะครับ

Comment

เป็นความรู้ของผมด้วยเลย หุหุ

Comment

คุณ jeerzz ครับ
              ด้านหล้งมีรูป ดังนี้
              1. แนวตั้งซ้ายสุด (ความหมายคือ Master=on Slave= off )
              2.แนวตั้ง กระเทือบ ออกมาอันที่2 คือ Cabibe
              3. คือ limits
              คำถาม คือ Slave ให้ผม เสียบแบบใหนครับ แนวตั้ง ช่องที่เท่าไร หรือ เสียบใขว่
              รบกวนด้วย

Comment

ยี่ห้อ seagate แน่เลยครับ

ตัวที่ 2 เซ้ทเป็น slave ก็ไม่ต้องเสียบจั๊มเปอร์ครับ มันจะเป็น slave อัตโนมัติ
                แต่ยี่ห้ออื่น ส่วนใหญ่จะเสียบเป้นแนวตั้งครับ

Comment

Working...
                X