Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตอบด้วยครับ Note book Acer ปกติดีไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตอบด้วยครับ Note book Acer ปกติดีไหมครับ

ผมซื้อ Nook book acer มาที่ commart ทุเรียน อะไรนี่แหละครับ 1900 MHz แต่ใฃ้ cpu Z
    ดูความเร็ว ผลปรากฏว่า ตกเหลือ 800 บ้าง 1600 บ้าง 1900 บ้าง x4 x8 x8.5 เปลื่ยนเองใน window สับไปสับมา นี่มันหมายความว่ายังไงอ่ะครับ เพื่อนผมก็เป็นเหมือนกันหมด ที่ใช้ ของ Acer ขอคำตอบด้วยครับ

ไม่ต้องตกใจครับ มันเป็น Technology ประหยัดพลังงานของ CPU ครับ มันเป็นกันทุกเครื่อแหละครับ

Comment

คุณภาพตามราคาครับ ของดีและของถูกไม่มีในโลกครับ

Comment

เพื่อนผม ซื้อมาที่งาน เหมือนกันแต่คนละปี ผมจำยี่ห้อไม่ได้ dual core 1.6 Mhz เร็ว กว่า turion 1.9 Mhzผมอีกครับ test sesoft 1,4500 ของผม 12,500 แถมยังมีโหมด ปรับประหยัดพลังงานอีกจะเลือก 1600 หรือ 900 ก็ได้ อยากจะถามว่า Asus หรือ เบนคิว เป็นอย่าง acer หรือเปล่าครับ

Comment

โหมดประหยัดพลังงานครับ ไม่ต้องคิดมาก

ถ้าเสียบ ADP มันก็จะวิ่งเต็ม 100% เองหละท่าน

Comment

การซื้อสินค้า IT วันที่ซื้อคุณภาพคุ้มราคาแต่อีก3เดือนรู้สึกว่าแพงเพราะมีรุ่นใหม่ที่แรงกว่าและอาจจะถูกกว่า แต่โดยส่วนตัวผมดูส่วนประกอบต่ีอไปนี้

ชื่อเสียงของผู้ผลิตและตัวแทนจำหน่าย
            การรับประกันและเงื่อนไข เช่นรับประกัน2ปีไม่รวมแบตเตอร์รี่
            ศูนย์บริการ

นี่คือเหตุผลที่รถยนต์โดโยต้าและฮอนด้าวิ่งกันเกลื่อนเมือง อย่าซื้อรถ10ล้อเพียงแค่เราต้องการใช้รถปิกอัพ อีกอย่างดีและถูกมันไม่มีหรอกครับและอย่าเชื่อคนขายเชื่อตัวเราเองจากการหาข้อมูล

Comment

Originally posted by Coolsman View Post
              โหมดประหยัดพลังงานครับ ไม่ต้องคิดมาก

ถ้าเสียบ ADP มันก็จะวิ่งเต็ม 100% เองหละท่าน

ก็เสียบนั่นแหละครับ วิ่ง 800 คะแนน หมื่น 2 ยังสู้ dual core 1.6 ไม่ได้เลย

พวก asus กับ เบนคิว จะเป็นแบบนี้ไหมครับ ช่วยตอบหน่อย

Comment

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ งงเหมือนกัน ว่าจะถามอยู่พอดี
                ใช้ asus F8SG , T8100@2.1GHz ครับ ลองเปิด cpu-z แรกๆมันก็วิ่งเต็มสปีด(อยู่ที่ประมาณ 2095MHz) แต่ซักพักมันก้อหล่นฮวบลงเหลือ1000 กว่าMHz เองครับ แถมตัวคูณก้อเหลือแค่ x6(จาก 12) ดูตามรูปน่ะครับ.. แต่บางทีมันก้อขึ้นไประอยู่ในระดับเดิม แล้วก้อตกลงอีก เป็นอย่างนี้ตลอดเลย
                ผมเสียบปลั๊กนะครับแถมตั้งโหมด high performance ด้วย
                Attached Files

Comment

เป็นเหมือนกันครับ ของผม Acer4920G ครับ T7500 นะ

รูปซ้าย ตอนไม่ได้ทำอะไรเลยครับ
                  รูปขวา ตอนแปลงวีดีโอ เปิด ปิดโปรแกรม ทำอะไรมั่วตั่วๆ ดันวิ่ง 2.3 ซะงั้น เหอ ๆ
                  จริงๆถ้าเปิด โปรแกรมธรรมดาๆก็วิ่งประมาณ 2.198 งับ
                  Last edited by chumam; 21 Jun 2008, 17:28:52.

Comment

Originally posted by stroumphs View Post
                    ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ งงเหมือนกัน ว่าจะถามอยู่พอดี
                    ใช้ asus F8SG , T8100@2.1GHz ครับ ลองเปิด cpu-z แรกๆมันก็วิ่งเต็มสปีด(อยู่ที่ประมาณ 2095MHz) แต่ซักพักมันก้อหล่นฮวบลงเหลือ1000 กว่าMHz เองครับ แถมตัวคูณก้อเหลือแค่ x6(จาก 12) ดูตามรูปน่ะครับ.. แต่บางทีมันก้อขึ้นไประอยู่ในระดับเดิม แล้วก้อตกลงอีก เป็นอย่างนี้ตลอดเลย
                    ผมเสียบปลั๊กนะครับแถมตั้งโหมด high performance ด้วย
                    ตั้งโหมด high performance ตรงไหนครับ ใช้ XP ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าใช้ win XP ลองหาโปรแกรม notebook hardware control (NHC) มาใช้ดูครับ ปรับแต่ง ตั้งค่าได้เยอะ

ซีพียูโน๊ตบุ้คเดี๋ยวนี้ถ้าวิ่งเต็มสปีดตลอดสิแปลกครับ

Originally posted by stroumphs View Post
                      ^
                      ^
                      ส่วนกรณีนี้ Vista ตั้งค่าได้นะครับ
                      เข้าไปที่ control panel > Power Options > Edit Plan Settings > Change advanced power settings
                      ที่ processsor power management เราสามารถกำหนดได้เองครับ ว่าในแต่ละโหมด จะให้ซีพียูทำงานสูงสุด-ต่ำสุด กี่% ของความถี่ปกติ
                      ดังนั้นแม้เป็นโหมด higp performance ก็อาจไม่วิ่งที่ความเร็วสูงสุดตลอดเวลาก็เป็นได้ครับ ลองเข้าไปดูส่วนตั้งค่านี้ก่อน

Comment

cpuเดียวกับ CR35S ไปประมาณ2100MHz ต่างแค่5เอง

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
                          คุณภาพตามราคาครับ ของดีและของถูกไม่มีในโลกครับ
                          รู้เรื่องกับเค้ารึป่าวเนี่ย ตอบแบบนี้ ??

Comment

Originally posted by punnova View Post
                            ก็เสียบนั่นแหละครับ วิ่ง 800 คะแนน หมื่น 2 ยังสู้ dual core 1.6 ไม่ได้เลย

พวก asus กับ เบนคิว จะเป็นแบบนี้ไหมครับ ช่วยตอบหน่อย
                            ข้ออนุญาตเสนอความคิดนะครับ ^__^ ผมคิดว่า เราไม่ควรเอา เกณฑ์การให้คะแนนมาเป็นตัววัด ความพอใจนะครับ

คะแนนสู้ Dual core ไม่ได้ เราควรมาดูว่า แล้วการทำงานด้านอื่นๆ ครับว่า พร้อมและดีกว่าทางนู้นแค่ไหน และพอใจไหม...

ส่วนความเร็ว ต่ำบ้าง สูงบ้าง เป็นปกติของเขาล่ะครับ NB ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ก็เน้นการประหยัดพลังงานอยู่แล้ว โปรแกรมไหนทำงานเขาก็จะเร่งตัวเองขึ้นมา... ของผมเสียบปลั๊ก ก็เป็นครับ... เขาจะพักตัวเองบ้าง ถ้าไม่มีการเปิดโปรแกรม

ความคิดเล็กๆ ของผมนะครับท่าน ^__^

Comment

ของทุกอย่างบนโลกล้วนแต่มีข้อดีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้น อยูที่ว่าคุณพึงพอใจมันมากแค่ไหน

Comment

Working...
                              X