overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: [งานถ่าย] : วิวธรรมดากับเลนน์ธรรมดาแถว ๆ บ้านผม

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Default [งานถ่าย] : วิวธรรมดากับเลนน์ธรรมดาแถว ๆ บ้านผม

ย่อรูป ลงลายเซ็น ไม่มีการแก้รูปแต่อย่างใดครับ ตอนนี้กำลังฝึกแบบ Un View อยู่คือถ่ายทุกอย่างโดยไม่มีการดูผลงานที่ถ่ายออกมาจนกว่างานจะเสร็จ พูดง่าย ๆ คือทำเหมือนถ่ายกล้องฟีมล์เลย การฝึกแบบนี้ต้องซื่อสัตย์กับตนเองครับ แล้วมันจะพัฒนาขึ้นไปได้อีกขั้นหนึ่ง วันนี้ผมเอาวิวแถว ๆ บ้านมาลงให้ชมเช่นเคย ไฟล์อ่ะดูไม่ค่อยเต็มที่เท่าไรนะครับ เนื่องจากงานที่ออกมาไฟล์ค่อยข้างที่จะใหญ่ คือ 200K ขึ้นไปทั้งนั้นเลยจากการย่อลงมาแล้ว ทำให้ผมต้องทำการ Save As Web ใน PS ทำให้คุณภาพนั้นด้อยลงไป ยังไงถ้าหากอยากดูแบบเต็มอิ่ม ลงไปดูงานของผมที่ http://zaddman.multiply.com ครับ เพราะลงได้ในบางส่วนเท่านั้นและไม่อยากให้เสียคุณภาพของรูปลงไปด้วย
    รูป รูป

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

ปิดท้ายด้วยรูปชิงช้าครับ ขอตัวไปทำความสะอาดกล้องก่อนนะครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member panut3617's Avatar
    ลาดพร้าว โชคชัย4

ใช้ ฟิวเตอร์สีอะไรถ่ายก้อนเฆกอ่ะครับ มันแจ่มดี

Quote Originally Posted by panut3617 View Post
    ใช้ ฟิวเตอร์สีอะไรถ่ายก้อนเฆกอ่ะครับ มันแจ่มดี
    ฟิวเตอร์ BW-PRO UV หน้า 58 ครับ ธรรมดาเลย

เรื่องสีของภาพผมใช้ความแคบของเอฟซึ่งจะได้ความคมของภาพและสี ส่วนสปีดคงต้องไล่เอาอ่ะครับ รักษาสมดุลของภาพไม่ให้เวอร์และมืดจนเกินไป ที่ผมใช้ก็ประมาณนี้ลองดู ในลายเซ็นก็ได้ ว่า F กับสปีดผมไปเท่าไรแต่อย่างที่บอกนะครับ วันเวลา แสงที่เกิดมันไม่แน่นอน อย่าไปยึดติดเพราะมันไม่ตายตัว ว่าค่านี้ สปีดนี้ จะได้ภาพแบบนี้เสมอ เพราะมันขึ้นอยู่กับสภาพแสง สภาพแวดล้อม ฟ้าฝนที่เกิด ครับ ซึ่งบางวันผมเจอฟ้าสวย ๆ แต่ไม่มีกล้องก็นึกเสียดายเหมือนกัน
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 21 Jun 2008 at 14:45:03.

OverclockZone Member panut3617's Avatar
    ลาดพร้าว โชคชัย4

ขวบคุณครับ

OverclockZone Member xdd's Avatar

ธรรมดาจริงๆครับ สีเน่าพอได้ (สงสารกล้องแพงเทพ)

อยากแนะนำให้ท่าน อย่าย่อรูปและลดคุณภาพจนแตกกระจายแบบนี้เลย ภาพแบบนี้รายละเอียดมันเยอะมุมกว้าง
    (ถ้ากลัวเวบอึดก็เอาไปฝากไว้ที่อื่นดีกว่า)

รูปท้องฟ้ากับก่อนเมฆ 1-2-3-5 ถ้าจะให้สวยให้สีเข้ม ควรถ่ายในมุมที่ตรงข้ามกับดวงอาทิย์(มุมPL) จะได้ดีกว่านี้

Quote Originally Posted by xdd View Post
    ธรรมดาจริงๆครับ สีเน่าพอได้ (สงสารกล้องแพงเทพ)

อยากแนะนำให้ท่าน อย่าย่อรูปและลดคุณภาพจนแตกกระจายแบบนี้เลย ภาพแบบนี้รายละเอียดมันเยอะมุมกว้าง
    (ถ้ากลัวเวบอึดก็เอาไปฝากไว้ที่อื่นดีกว่า)

รูปท้องฟ้ากับก่อนเมฆ 1-2-3-5 ถ้าจะให้สวยให้สีเข้ม ควรถ่ายในมุมที่ตรงข้ามกับดวงอาทิย์(มุมPL) จะได้ดีกว่านี้
    อ่ะฮะ พอเข้าใจครับอยากได้มุมนั้นเช่นกัน ถ้าเลือกได้มุมนั้นคงดีมากครับแต่ด้านหน้าผมคือทะเลสาปครับคงต้องหามุมที่ถ่ายในด้านนั้นยากครับ แต่ด้วยพื่นที่มันนบังคับดังนั้นผมจึงถ่ายเท่าที่ทำได้ (ถ้ามีเรือพายไปกลางทะเลสาปได้ผมก็จะทำครับ )

ปล.เรื่องสีคงทำได้ตามเนื้อของ เลนน์ kit ธรรมดาแหละครับ...

Thanks สำหรับคำแนะนำ นะครับ ^^"
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 21 Jun 2008 at 16:15:33.

Bookmarks

Bookmarks