Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องเสียงคนร้องในเวทีเสียงหน่อยอ่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องเสียงคนร้องในเวทีเสียงหน่อยอ่ะคับ

คือตอนนี้ผมก็ burn ลำโพงใหม่มาได้สักพักแล้วก็ลองเปิดฟังเพลงดูอ่ะครับ
    หลังจากได้ลำโพงใหม่มา เวทีเสียงก็ชัดมากกว่าเดิมมากๆเลยอ่ะครับ (อันเก่าใช้ X3)
    แล้วได้ยินเสียงคนร้อง (เพลงร้องทั้งหลาย) บางทีมันก็อยู่ตรงกลาง แล้วร้องๆไปซักพัก มันก็ไล่ไปซ้ายที ขวาที (เวลาที่เสียงเลื่อน มันจะไปซ้ายขวา ไม่***งจากจุดกลางมาก) ที่สังเกตุออกก็เพราะว่าเมื่อก่อนใช้ X3 แล้วเวทีมันไม่ชัดขนาดนี้ แต่ตอนนี้ชัดแล้ว เลยฟังออก

ตอนแรกผมก็คิดว่า amp เก่าๆผมมันจะชราภาพหรือเปล่า แต่ผมก็ลองเปิดเพลงเดิมเรื่อยๆ ย้ำที่จุดเดิม มันก็เลื่อนแบบเดียวกันตลอดเลยอ่ะครับ แสดงว่ามันอยู่ที่ตัว file เพลงใช่ป่ะคับ

ปล. เพลงทั้งหมดที่มาลองเป็น file lossless ทั้งสิ้น และเป็นหลายเพลงด้วยครับ ทั้ง lisa ono หรือ alison krauss 9ล9 หรือผม set ตรงไหนผิดรึเปล่าอ่ะครับ? บางเพลงก็เบี้ยวๆไปทั้งเพลงเลยอ่ะคับ
    Last edited by vrthestar; 21 Jun 2008, 17:53:38.

จัดวางลำโพงไว้ยังไงครับ มันจะมีอยู่จุดๆ นึงที่นักร้องจะอยู่ตรงกลางตลอด

Comment

คนร้องเค้าร้องบนเวทีแล้วเดินไปเดินมาเป่าท่าน อิอิ

Comment

ฟัง Krauss ด้วย อิอิอิิอิ

Comment

มันเป็น effect ของเพลงหรือเปล่าครับ ?

ว่าแต่ได้อะไรมาใหม่ครับ อวดหน่อยจิ

Comment

Originally posted by underground1 View Post
            มันเป็น effect ของเพลงหรือเปล่าครับ ?

ว่าแต่ได้อะไรมาใหม่ครับ อวดหน่อยจิ
            เจอ Reverb ตอนบันทึกลงแผ่นหรือเปล่าอ่ะ

Comment

Bad reverb in audiophile cd?
              i think sth must be wrong in the ripping progress

Comment

อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ เพราะใช้แต่แผ่นแท้ ไม่เคย Rip เพลงเองเลย
                เลยไม่ทราบว่า Process การ Rip ของท่านอาจทำให้โฟกัสมิติเวทีย้วยได้ขนาดนี้

Comment

อิจฉาจัง อยากลอง มั่งจัง *-*

Comment

ขออภัยคุณ VR เมื่อคืนเที่ยวอยู่ เมาๆ ช่วยอะไรไม่ได้มาก Hang

Comment

บางแผ่นนั้นก็บันทึกแบบสดทั้งวงทีเดียว
                      นักร้องอาจร้องกับไมค์แบบ สเตอริโอ (การวางไมค์ 2 อัน เพื่อบันทึกเสียง)
                      หรืออาจเป็นลูกเล่นในขณะมิกซ์เสียงก็ได้ครับ
                      เสียงร้องเลยไม่จำเป็นต้อวงอยู่ตรงกลางตลอดเสมอไป

ถ้าแยกได้ขนาดนี้ ก็คงเพราะลำโพงที่คุณซื้อมาใหม่(และรวมแอมป์ของคุณพ่อคุณ)
                      ที่มีส่วนช่วยให้มันเกิดความมีมิติของเสียงที่มากขึ้นกว่าเดิมๆ
                      เพราะลำโพงลำโพงตอมราคาแค่ไม่กี่พันคงมีข้อจำกัดตามราคาหละครับ (^-^)

Comment

มาจาก htg2 นะครับ

อาการที่ว่านี้เกิดได้หลายสาเหตุหลายทางครับ คร่าวๆพอสังเขปก็มีสามสี่ประเด็น

1.) อาการผิดปกติของลำโพง
                        2.) อาการผิดปกติของชุดเครื่องเสียง
                        3.) เอฟเฟ็กต์จากการจัดวางลำโพงบางคู่
                        4.) สภาพอคูสติคส์รอบๆที่วางลำโพงและตำแหน่งที่นั่งฟัง

1. ถ้าเสียงเอียงเฉพาะบางส่วน เช่นเสียงนักร้องเอียงไปด้านข้าง แต่ดนตรีที่ประกอบเพลงอยู่ครบเต็มวง
                        ลักษณะนี้ขอให้ตรวจสอบการต่อสายเชื่อมสายสัญญาณในระบบ อาจสลับช่วงใดช่วงหนึ่ง
                        จากซ้ายเป็นขวาหรือขวาเป็นซ้าย(ส่วนมากจะเป็นกับชุดปรีแอมป์เพาเวอร์แอมป์)
                        ถ้าเสียงเอียงไปทั้งวงทั้งกลุ่ม ขอให้ตรวจสอบต่อไปนี้นะครับ

2. ลองสลับสายลำโพงที่แอมป์ จากซ้ายไปขวาและขวามาซ้าย(สลับขั้วแชนแนลซ้ายและขวา ไม่ใช่สลับเฟสสายลำโพง)
                        หากเสียงยังคงเอียงไปที่ลำโพงตู้เดิม นั่นหมายความว่า ความผิดปกติเกิดจากลำโพง
                        ต้องส่งให้ช่างตรวจเช็ค อาจมีปัญหาในวงจรพาสซีฟครอสโอเวอร์ของลำโพง
                        หากเสียงเอียงกลับไปอีกด้าน(ตรงข้ามกับคราวแรก) นั่นหมายความว่า เหตุผิดปกติมาจากชุดเครื่องเสียง ไม่ใช่ที่ลำโพง
                        ขอให้ตรวจสอบลำดับถัดไป

3. หากเป็นชุดเครื่องเสียงก็ให้ตรวจสอบดังนี้นะครับ
                        - สลับสายสัญญาณจากโปรแกรม(เครื่องเล่นซีดีฯลฯ) จากแชนแนลซ้ายเป็นขวาและขวาเป็นซ้าย
                        หากเสียงยังคงเอียงไปทางเดิม นั่นหมายความว่า ไม่ใช่ปัญหาของโปรแกรม(เครื่องเล่นซีดี)
                        อาจเป็นที่ปรีแอมป์(อินทิเกรตแอมป์)เพาเวอร์แอมป์ ก็ต้องตรวจสอบต่อไป

- สลับสายสัญญาณจากปรีแอมป์(ไปเพาเวอร์แอมป์) จากซ้ายไปขวาและขวาไปซ้าย(แบบเดียวกับโปรแกรม)
                        หากเสียงยังคงเอียงไปทางเดิม นั่นก็หมายความว่า ปรีแอมป์ไม่มีปัญหา
                        ถ้าเสียงเอียงกลับไปอีกทาง(ตามสายสัญญาณที่สลับไป) นั่นก็หมายความว่า ปรีแอมป์มีปัญหา
                        - สลับขั้วสายลำโพงแบบครั้งแรก หากเสียงเอียงไปทางเดิม ปัญหาอยู่ที่ลำโพง
                        หากเสียงเอียงไปทางตรงข้าม ปัญหาอยู่ที่เพาเวอร์แอมป์ครับ

4. ลำโพงบางคู่บางรุ่น หากวางลำโพง"***งจากจุดที่นั่งฟัง" เหลื่อมล้ำกว่ากันแค่สองสามนิ้ว
                        ก็จะทำให้เสียงเอียงไปทางตู้ที่อยู่ใกล้ผู้ฟังมากกว่าได้ (ลำโพงThiel ค่อนข้างไวต่อเรื่องนี้)
                        ลองทำเครื่องหมายที่จุดนั่งฟัง แล้วใช้ตลับเมตรวัดระยะจากลำโพงแต่ละตู้มายังจุดที่ทำไว้
                        ขยับลำโพงแต่ละตู้ ให้มีระยะ***งจากจุดที่นั่งฟัง(ที่ทำเครื่องหมายไว้) ให้เท่ากันทั้งสองตู้
                        ในห้องฟังและวิธีการของผมสำหรับข้อนี้ ผมใช้โฟกัสของกล้องถ่ายรูปเป็นตัววัดระยะลำโพงทั้งคู่

5. วัสุดตบแต่งภายในห้องฟัง โดยเฉพาะด้านข้างซ้ายขวาในทำเลที่วางลำโพง
                        อาจมีคุณสมบัติในการดูดซับหรือสะท้อนคลื่นเสียงในลักษณะที่เป็นปฏิปักษ์หักล้างกันอย่างเบ็ดเสร็จ
                        ควรปรับวัสดุซ้ายขวาทั้งสองด้าน ให้มีคุณสมบัติใดคุณสมบัติหนึ่งหรือเฉลี่ย ให้เท่าเทียมกัน ฯลฯ

ขอให้ลองตรวจสอบหาสาเหตุหลักๆ ตามนี้ดูก่อนนะครับ ปัญหานี้คงเกิดจากสาเหตุใดสาเหตุหนึ่งข้างต้นก็ได้ครับ

Comment

ขอบคุณเฮีย aero มากเลยอ่ะครับ
                          ส่วนใหญ่ที่เฮียแนะนำมาได้ลองทำไปบ้างแล้วก่อนจะมาโพสอ่ะคับ
                          ผมว่าอยู่ที่ file มากกว่าอ่ะครับ
                          ยกตัวอย่าง album Best Audiophile Voices I,II,III,IV ที่มาลองเปิดฟัง
                          ใน album เดียวกัน แต่ต่างคนร้อง มันยังเบี้ยวเป็นเพลงๆไปอะครับ
                          (ข้างบนคือเบี้ยวทั้งเพลงอ่ะครับ)
                          ส่วนเพลงที่แกว่ง ซ้ายขวาผมว่าน่าจะเป็นที่เพลงอีกเหมือนกันอ่ะครับ
                          = =" เพราะมันย้ำเกิดที่จุดเดิมตลอดแม้ว่าจะ rewind มาเล่นกี่ที

Comment

ผ่านมาดู อิอิอิอิ

Comment

จดๆครับ

Comment

Working...
                              X