Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามให้มีความรู้ก่อนจะไปซื้อครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามให้มีความรู้ก่อนจะไปซื้อครับ

อยากทราบวิธีการต่อ sound card เข้า AVR ให้ได้ประสิทธิภาพที่สุด จั้้วหัวเรื่องอย่างงี้นะครับ
    ตอนนี้กำลังตัดสินใจที่จะซื้อ sound card asus d2x ครับ เมื่อก่อนเคยใช้ 2zs แต่ขายไปแล้วคับ ไม่ได้จริงจังไรมากครับตอนนั้นเพราะยังไม่มีชุด HT ครับ แต่ยังมีข้อค้างคาใจมากมายเหลือเกิน ต้องการซื้อมาเพื่อดูหนัง + ฟังเพลง +เล่นเกม ความสำคัญไล่ตามลำดับนะครับ
    ระบบผมมี AVR Onkyo sr605 + ลำโพง Elac cinema1 ตอนนี้ใช้ sound onboard อยู่ ต่อทาง coax อยู่เสียงพอได้คับแต่อยากได้ดีกว่านี้ครับ ถ้าเปลี่ยน sound card นี่เห็นผลชัดมั้ยครับ แล้วผมต่อสายเข้า AVR แบบไหนดีกว่าระหว่าง

1.ต่อแบบหัวมินิแจ๊คไป rca แยก 3ชุด (left right center sub) เข้าหลัง AVR ต่อแบบนี้ในความเข้าใจของผมว่ามันน่าจะดีเพราะว่า AVR ส่วนใหญ่ ถ้าต่อเข้าชุดนี้จะเป็นการใช้แค่กำลังแอมป์กับปรีของ AVR โดยใช้ sound card ทำหน้าที่เป็นตัวถอดรหัส ส่วนตัว AVR ทำหน้าที่ถ่ายทอดเสียงและปรับเสียงไม่มีการถอดรหัส น่าจะไม่ drop สังเกตุจากฟังเพลงนะคับ ส่วนใหญ่ software ที่ใช้เป็น analog เสียงดีมากครับ อย่างผมลองเล่นเพลงจากแผ่น audio phile ถ้าต่อแบบนี้เสียงดีกว่าแบบที่ 2 มากเลยครับ

2.ต่อออกทาง coax หรือ optic เข้า AVR ต่อแบบนี้แล้วเซ็ตเป็น spif ทำไมเสียงมันเหมือน drop ลงหรือบางไฟล์นี่เสียงก็ไม่ออกคับ คิดว่าน่าจะขึ้นอยู่กับ software ด้วยถูกมั้ยครับ แต่ถ้า software เป็น digital แท้ๆ เสียงดีเลยครับ

หรือต่อไว้ทั้ง 2 แบบเลยก็ได้ครับ แล้วใช้โปรแกรมที่แถมมากับ sound card เลือกเอาว่าจะใช้แบบไหนดี ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือผิดอย่างไรชี้แจงหน่อยครับ เพราะไม่อยากซื้อมาแล้วใช้ไม่เป็นครับ คิดเองเออเองเพียวๆ ครับ

ขอบคุณก่อนเลยครับ
    Last edited by weezerice; 21 Jun 2008, 18:27:50.

ใช้ DTS Connect ดิ

Comment

Originally posted by JO View Post
      ใช้ DTS Connect ดิ
      อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะครับ มันคืออะไรหรอคับ

Comment

ถูกต้องครับ ต่อไว้ทั้ง 2 แบบ

1. ฟังเพลงต่อ Analog 2 Chanel ช่วยให้เสียงนุ่มนวลขึ้น กว่าต่อด้วย Digital

2. ดูหนังค่อยใช้ s/pdif จะใช้ Encode สด (DD Live , DTS Interac) หรือ s/pdif ผ่านตลอดก็ได้

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post

1. ฟังเพลงต่อ Analog 2 Chanel ช่วยให้เสียงนุ่มนวลขึ้น กว่าต่อด้วย Digital

2. ดูหนังค่อยใช้ s/pdif จะใช้ Encode สด (DD Live , DTS Interac) หรือ s/pdif ผ่านตลอดก็ได้
          ขอบคุณมากครับ แสดงว่าผมเข้าใจถูกแล้วใช้มั้ยคับ มีอะไรแนะนำอีกมั้ยครับ เด่วจะไปถอย sound card แล้วครับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post

ตามนั้นครับ

ถ้า AVR เกรดกลางๆถึงล่างๆก็ตามนั้น ถ้าต่อ Coax อย่างเดียวเสียงคมกริบ

ถ้า AVR เกรดสูงหน่อย ใช้ชิป DAC Burr-Brown เบอร์ดีๆ การต่อไม่ต้องคำนึงถึง RCA 2Ch เลยด้วยซ้ำ
            ยกเว้นถ้าได้เครื่องเล่น CD เทพๆ อันนี้แพ้ Analog 2Ch ต้องยกให้เขาครับ

Comment

Originally posted by nooi View Post
              ตามนั้นครับ

ถ้า AVR เกรดกลางๆถึงล่างๆก็ตามนั้น ถ้าต่อ Coax อย่างเดียวเสียงคมกริบ

ถ้า AVR เกรดสูงหน่อย ใช้ชิป DAC Burr-Brown เบอร์ดีๆ การต่อไม่ต้องคำนึงถึง RCA 2Ch เลยด้วยซ้ำ
              ยกเว้นถ้าได้เครื่องเล่น CD เทพๆ อันนี้แพ้ Analog 2Ch ต้องยกให้เขาครับ
              ถ้าฟังเพลง 2 ch จริงๆ ผมหนีไปคบ อินทิเกรด แล้วครับ แต่พอดีหนังที่ดูดๆมาบางเรื่องแปลงมาเสียงมันไม่ออกทางช่อง digital คับ ถ้าปรับไปใช้ analog กลับออกซะงั้นก็กะเอาให้ดีหน่อยครับ แต่ฟังเพลงก็อย่าขี้เหร่มากครับ เอิ้กๆๆ ครบๆ ได้ก็ดีครับ แต่เกมนี่สิครับ sound card asus มันไม่มี EAX ต้องทำใจ ก็อยากได้ pci ex ทำไงได้คับ

Comment

ELAC

Originally posted by weezerice View Post
                ถ้าฟังเพลง 2 ch จริงๆ ผมหนีไปคบ อินทิเกรด แล้วครับ แต่พอดีหนังที่ดูดๆมาบางเรื่องแปลงมาเสียงมันไม่ออกทางช่อง digital คับ ถ้าปรับไปใช้ analog กลับออกซะงั้นก็กะเอาให้ดีหน่อยครับ แต่ฟังเพลงก็อย่าขี้เหร่มากครับ เอิ้กๆๆ ครบๆ ได้ก็ดีครับ แต่เกมนี่สิครับ sound card asus มันไม่มี EAX ต้องทำใจ ก็อยากได้ pci ex ทำไงได้คับ
                ผมก็ใช้ลำโพงรุ่นเดียวกัน คู่กับ AVR ของ PIONEER VSX-D711 ใช้ซาวว์ Audigy value เป็นสัญญาณ analog คู่กับ M 5300 ถ้าจะดูหนัง หรือฟังเพลง ก็สลับมาใช้ซาวว์ออนผ่านช่อง s/pdif เสียงถือว่าดีใช้ได้ในระดับหนึ่ง เพราะตอนแรกจะหาซื้อ Digital I/O แต่อยู่เชียงใหม่หาซื้อยากมาก ฝากเพื่อนไปดูแถวพันธ์ทิพย์ที่กรุงเทพ ก็ไม่มี เลยใช้วิธีสลับไปมาระหว่าง ซาวว์ 2 ตัวนี้ ตอนนี้ถือว่าลงตัวครับ เซตให้ถูกสัญญาณก็ออกมาครบ ถ้าดูไฟล์ HD ก็จะเน้นเล่นผ่าน media player classic เพราะมันถอดสัญญาณ DTS ได้อย่างไม่มีปัญหาแต่ถ้าเป็นไฟล์ดีวีดีก็ power dvd กำลังว่าจะลองหาโปรแกรมตัวอื่นที่ดีกว่านี้อยู่ครับ

Comment

มีEAX 5.0 แต่ ไม่ใช่ของแท้ - -*เป็น software

Comment

Comment

Digital เส้นเดียวก็พอครับ

Comment

Working...
                      X