overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: แนะนำการเช็คกล้องดิจิตอลมือสองหน่อยค่ะ อยากซื้อแต่กลัวโดน(ผี)หลอก

OverclockZone Member poopae's Avatar

Default แนะนำการเช็คกล้องดิจิตอลมือสองหน่อยค่ะ อยากซื้อแต่กลัวโดน(ผี)หลอก

พอดีไปเดินตลาดนัดแถวบ้าน มีแผงหนึ่งเอากล้องมาขายเยอะมาก ยี่ห้อดังๆ รุ่นสวยๆทั้งนั้น ราคาก็ถูก เห็นแล้วน่าจับต้อง แต่ยังไม่กล้าเพราะรู้น้อยมากเรื่องกล้อง (กดชัตเตอร์เป็นอย่างเดียว) รบกวนผู้รู้ หรือมีประสบการณ์ แนะนำเรื่องการเลือกซื้อกล้องมือสองหน่อยค่ะ ว่าควรจะดูตรงจุดไหนบ้าง ขอบคุณค่ะ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เอาแบบผิวเผินหน่อยก็...
    กล้องดูลักษณะผ่านการใช้งานมามากหรือยัง ริ้วรอยตามตัวกล้อง ฯลฯ
    กระบอกเลนส์ เวลาเปิด-ปิดกล้อง มีติดขัดอะไรไหม แบบว่ามันทำท่าจะไม่ยอมกลับเข้าที่อะไรเงี้ย ถ้าเป็นก็อย่าเอา แล้วก็ดูด้วยว่าเลนส์มีรอยนิ้วมือ หรือว่ามีรอยแตก-ร้าว ไหม

ต่อไปก็ จอ LCDหลังกล้อง อย่าให้แตก ร้าว หรือแสดงผลไม่ครบ+สีเพี้ยน

ปุ่มชัตเตอร์ มันมีอายุการใช้งานนะครับ ลองกดดูจะมี2Step Lock Focus กะลั่นShutter ต้องกดได้ครบ แล้วไม่มีเสียงแปลกๆขณะกดครับ

แล้วก็อายุการใช้งานแบตครับ ไม่ใช่ว่าเปิดมาก็จะหมดแล้ว อยู่ๆก็หมด อะไรประมาณเนี้ย
    ของอย่างงี้มันต้องใช้เวลาลองครับ ตัวนึง10-20บาทซะที่ไหน

สงสัยอะไรถามไว้ได้อีกนะครับ

ปล.ถามหน่อยดิ เด๋วนี้กล้องDigital เค้ามีขายตามตลาดนัดแล้วหรอเนี่ย...>_<

OverclockZone Member poopae's Avatar

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ คือตัวที่เค้าวางขายแล้วเราสนใจคือ fuji finepix f601 น่ะค่ะ ราคา 2500 อันนี้ก็กำลังสืบราคาอยู่

คนขายที่ตลาดนัด เค้าบอกว่า เป็นสินค้าหลุดจำนำ กับประมูลได้มา สภาพภายนอกก็เอี่ยมๆ ทั้งนั้น แถมมีพิเศษคือ สามารถซื้อไปแล้วเอามาคืนภายใน 10 วัน ก็คืนเงินให้ 90% (แบบบางคนต้องการใช้ถ่ายรูปงานต่างๆ แล้วไม่ได้ใช้อีก) แผงนี้เค้ามาทุก วันศุกร์ มาหลายศุกร์แล้วด้วยค่ะ (เป็นตลาดนัดวันศุกร์แถวบ้านค่ะ)

อันนี้ก็ถือว่าเล่าสู่กันฟังนะคะ จะจริงจะหลอกยังงัย เราก็ยังไม่กล้าลอง ถ้ากล้าลองเมื่อไรจะนำมาเล่าสู่กันฟังอีกทีนะคะ :-D

OverclockZone Member wit_ptd's Avatar

ดูพวกระบบโฟกัสด้วยครับ ว่าโฟกัสมีอะไรติดขัดมั้ย โฟกัสถูกที่บ้างมั้ย
    แล้วระบบซุมครับ อย่าให้มีอะไรติดขัด
    แล้วก็ดูพวกนอตครับ ว่ามีร่องรอยการแกะมาบ้างหรือไม่ ถ้ามีก็สันนิษฐานได้เลย ว่ากล้องตัวนี้โดนแกะมาแล้ว

ก็มีแนะนำเพียงเท่านี้ล่ะครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

อย่างที่คุณ wit_ptd บอกก็ด้วยครับ ผมลืมไปเลย เน้นเลยเรื่องFocusเนี่ยถ้าออกมาไม่ชัดหรือภาพหลุดFocusล่ะก็ จบกันเลยครับ
    วิธีดูก็ ให้ถ้าแล้วเอาลงคอมพ์ดูนะครับ ดูในจอLCDกล้องมันไม่ชัดครับ
    ถ้าFocusเสียมันก็จะเบลอๆครับ
    เท่าที่ดูมา รุ่นนี้ก็ใช้ได้นะ ถ้าไม่ถ่ายอะไรมากก็OKเลยครับ

อันนี้ผมกังวลมาก เห็นมันถูกจัด คุณอาจว่าผม"วิตกจริต"ก็ได้ มัน2500เอง โดยส่วนตัวนะผมกลัวของร้อนอ่ะครับ

OverclockZone Member panut19's Avatar
    สถานีดับเพลิง-บางโพ

อย่าลือดูเรื่อง DEAD PIXEL กับ HOT PIXEL ด้วยนะครับ..ผมไม่รู้ว่าเป็นตัวเดียวกันป่าว..ไม่ได้เล่นนานละ

Bookmarks

Bookmarks